பிரதமர்: பயங்கரவாத அச்சுறுத்தலை மறந்துவிடாதீர்கள்

கோலாலம்பூர்: கோவிட் -19 தொற்றுநோயை அடுத்து பயங்கரவாதத்தின் வளைவைத் தட்டச்சு செய்வதற்கான முயற்சிகளை விரிவுபடுத்தவும், உலக அமைதியையும் ஸ்திரத்தன்மையையும் மீட்டெடுக்கவும் மலேசியா உலகளாவிய தலைவர்களுக்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின், கோவிட் -19 வளைவைத் தட்டச்சு செய்ய உலகம் செயல்பட்டபோது, ​​ஐரோப்பாவில் அண்மையில் நடந்த பயங்கரவாதத் தாக்குதல்கள் பயங்கரவாத வளைவு மற்றும் வன்முறை தீவிரவாதம் தட்டையானவை அல்ல என்பதை நிரூபித்தன.

அணு ஆயுதங்களை நிராயுதபாணியாக்குவது மற்றும் பரப்பாதது குறித்து, கோவிட் -19 ஐத் தொடர்ந்து கூட, அணு ஆயுதங்களை பொது மற்றும் முழுமையாக அகற்றுவதன் கட்டாயத்தை நாம் இழக்கக்கூடாது என்று 11 ஆவது ஆசிய-ஐக்கிய நாடுகள் சபை மாநாட்டின் தலைமை உரையில் வலியுறுத்தினார்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்கு மத்தியில் உலகளாவிய யுத்த நிறுத்தத்திற்கான ஐ.நா பொதுச்செயலாளரின் வேண்டுகோளுக்கு ஆதரவு அறிக்கையில் இணைந்த அனைத்து தரப்பினருக்கும் எனது அரசாங்கத்தின் பாராட்டுகளைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன்.

இந்த முயற்சி உலகெங்கிலும் விரோதங்களை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கும் நிலையான அமைதியை அடைவதற்கும் பங்களிக்கும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

11 ஆவது ஆசிய-ஐ.நா உச்சி மாநாடு 37 ஆவது ஆசிய உச்சி மாநாட்டின் கடைசி நாளில் நடைபெற்றது. இது ஐ.நா பொதுச்செயலாளர் அன்டோனியோ குடரெஸும் கிட்டத்தட்ட இணைந்தது.

அணு ஆயுதங்களை தடை செய்வதற்கான உடன்படிக்கைக்கு மலேசியாவின் சமீபத்திய ஒப்புதல் ஒப்புதல் அளித்தது, இந்த நிகழ்ச்சி நிரலுக்கு நாட்டின் தெளிவான ஆதரவை நிரூபிக்கிறது என்று முஹிடின் மேலும் வலியுறுத்தினார்.

பயங்கரவாத அச்சுறுத்தலை அதன் மூல காரணங்களை நிவர்த்தி செய்வதில் மலேசியா உறுதியாக உள்ளது என்றார்.

அதே நேரத்தில், துன்புறுத்தல், ஆத்திரமூட்டல், தப்பெண்ணம், வெறுக்கத்தக்க பேச்சு மற்றும் மத அல்லது இன வெறுப்பு ஆகியவற்றை எதிர்க்கும் அதே வேளையில் நாம் பரஸ்பர மரியாதையையும் இணக்கமான மற்றும் அமைதியான சகவாழ்வையும் ஊக்குவிக்க வேண்டும்.

ஐ.நா. பொதுச்செயலாளரின் வன்முறை தீவிரவாதத்தை (பி.வி.இ) தடுக்கும் நடவடிக்கை திட்டத்தை மலேசியா வரவேற்கிறது, இது தடுப்பு உறுப்பு மீது கவனம் செலுத்துகிறது, இது ஏற்கனவே மலேசியாவால் பின்பற்றப்பட்டு வருகிறது என்று முஹைடின் கூறினார்.

ஐ.நா. பரிந்துரைத்தபடி, மலேசியா தற்போது பி.வி.இ-க்காக அதன் தேசிய செயல் திட்டத்தை உருவாக்கி வருவதாகவும் அவர் தனது உரையில் சுட்டிக்காட்டினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here