நகர அந்தஸ்தைப் பெறுகின்றது பாசீர் கூடாங்

இஸ்கண்ட்டார் புத்ரி-

ஜொகூர் சுல்தான் சுல்தான் இப்ராஹிம் அல்மர்ஹும் சுல்தான் இஸ்கண்டார் பாசீர் கூடாங் நகராட்சி மன்றத்திற்கு (எம்.பி.பி.ஜி) நகர அந்தஸ்து வழங்க ஒப்புக் கொண்டு பாசிர் கூடாங் நகர சபை (எம்.பி.பி.ஜி)என்று இன்று முதல் நடைமுறைக்கு வருகிறது.

மந்திரி பெசார் டத்தோ இர் ஹஸ்னி முகமது இன்று கோத்தா இஸ்கண்டாரில் எம்பிபிஜி ஊழியர்களுடன் நடத்திய ஒரு சந்திப்புக்குப் பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார், இதன் போது அவர் எம்பிபிஜி பிரகடனம் செய்வதற்கான கருவியை அதன் மேயர் அஸ்மான் ஷா அப்துல் ரஹ்மானிடம் ஒப்படைத்தார்.

ஜோகூர் மாநில செயலாளர் டத்தோ அஸ்மி ரோஹானி ,மாநில வீட்டுவசதி ,  உள்ளாட்சி குழுத் தலைவர் அயூப் ஜமீல் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

1994 ஆம் ஆண்டில் ஜொகூர் பாரு நகர சபை  2017 இல் இஸ்கண்டார் புத்ரி நகர சபை ஆகியவற்றிற்குப் பிறகு நகரமாக மேம்படுத்தப்பட்ட மூன்றாவது உள்ளாட்சி அதிகாரமாக எம்.பி.பி.ஜி உள்ளது என்று ஹஸ்னி கூறினார்.

பாசீர் கூடாங்கின் தொழில்துறை நகரம் துறைமுகமாக இரண்டு சர்வதேச துறைமுகங்கள் ,  மக்களின் நல்வாழ்வுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கும் விரிவான உள்கட்டமைப்போடு தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்தல் ஆகியவற்றின் விரைவான வளர்ச்சி கண்டிருக்கிறது. எனவே, பாசீர் கூடாங்கிற்கு நகர அந்தஸ்து வழங்குவது பொருத்தமானது என்று அவர் கூறினார் கூறினார்.

ஹஸ்னியின் கூற்றுப்படி, MBPG இன் அதிகார வரம்பு 35.956 ஹெக்டேர் பரப்பளவைக் கொண்டுள்ளது, இது முக்கிம் திராம் முக்கிம் பிளெந்தோங்கை உள்ளடக்கியது, 533,868 மக்கள் வசிக்கின்றனர், இதில் மலாய் (66 சதவீதம்), சீன, இந்தியர் (தலா 11 சதவீதம்), மற்றவர்கள் இரண்டு சதவிகிதமாக வாழ்கின்றனர். மற்றவர்களை உள்ளடக்கியது.

ஆண்டுக்கு வெ.127.2 மில்லியன் வருவாய் ஈட்டித்தரும் 90,758 சொத்துக்கள் உள்ளன, கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் 31 ஆம் தேதி நிலவரப்படி, MPPG தற்போதைய மதிப்பீட்டு விகிதத்தில் வெ.103,132,089 அல்லது வெ.120,458,033 இல் 85.6 சதவிகிதம் வசூலித்தது. இது மதிப்பீட்டு வரி நிலுவைகளில் வெ. 18,925,282 அல்லது வெ.30,967,097 இன் மொத்த நிலுவைத் தொகையில் 61.1 சதவிகிதம் வசூலிப்பாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here