ஆப்கானில் தொடர் வன்முறைகள்- கார் குண்டுவெடிப்பில் 30 பேர் பலி!

காபூல்-

ஆப்கானிஸ்தானின் மத்திய மாகாணமான கஸ்னியில் கார் குண்டுவெடிப்பில் ஞாயிற்றுக்கிழமை குறைந்தது 30 ஆப்கானிய பாதுகாப்புப் படை உறுப்பினர்கள் கொல்லப்பட்டதாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். மேலும் குண்டுவெடிப்பின் தீவிரம், இருப்பிடத்தைக் கருத்தில் கொண்டு உயிரிழப்புகள் அதிகரிக்கக்கூடும்.

30 உடல்கள், காயமடைந்த 24 பேர் அங்கு கொண்டு செல்லப்பட்டுள்ளதாக கஸ்னியில் உள்ள மாகாண மருத்துவமனையின் இயக்குநர் பாஸ் முகமது ஹேமத் தெரிவித்தார். பாதிக்கப்பட்டவர்கள் அனைவரும் பாதுகாப்புப் பணியாளர்கள் என்று அவர் கூறினார்.

இந்த குண்டுவெடிப்பு ஆப்கானிய பாதுகாப்புப் படையின் ஒரு பிரிவான பொது பாதுகாப்புப் படையின் பிரிவைக் குறிவைத்தது என்று உள்ளூர் அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். இது காம்பவுண்டைச் சுற்றியுள்ள பொதுமக்கள் குடியிருப்புகளைச் சேதப்படுத்தியது, மேலும் அங்கிருந்து அதிகமான உயிரிழப்புகள் ஏற்படக்கூடும் என்று அவர்கள் தெரிவித்தனர்.

உள்துறை அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் தாரிக் அரியன் ஒரு கார் குண்டு வெடிப்பு நடந்திருப்பதை உறுதிப்படுத்தினார், ஆனால், இலக்கு அல்லது சாத்தியமான உயிரிழப்புகள் குறித்த கூடுதல் தகவல்களை அவர் வழங்கவில்லை.

இந்த தாக்குதலுக்கு யாரும் பொறுப்பேற்கவில்லை.

தலிபான் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜாபிஹுல்லா முஜாஹித், ​​இதை உறுதிப்படுத்தவோ மறுக்கவோ இல்லை.

கத்தார் தலைநகர் தோஹாவில் கிளர்ச்சியாளரான தலிபான்களின் பேச்சுவார்த்தைக் குழுக்களுக்கும் அரசாங்கத்திற்கும் இடையே சமாதானப் பேச்சுவார்த்தைகள் நடந்து கொண்டிருந்த போதிலும், ஆப்கானிஸ்தான் கடந்த சில மாதங்களாக கார் குண்டுவெடிப்புகளை அதிகரித்துள்ளது.

நாட்டில் வன்முறை, இரண்டு தசாப்தங்களாக ஏற்றுக்கொள்ள முடியாத அளவுக்கு அதிகமாக உள்ளது, வெளிநாட்டு அரசாங்கங்களும் நிறுவனங்களும் ஆப்கானிய அரசாங்கத்திற்கும் தலிபானுக்கும் இடையில் உடனடியாக போர்நிறுத்தம் செய்ய வேண்டும் என்று கூறுகின்றன.

கிழக்கு மாகாணமான ஜாபுலில் ஞாயிற்றுக்கிழமை நடந்த மற்றொரு குண்டுவெடிப்பில், ஒரு உயர் மாகாண அதிகாரியைக் குறிவைத்து, குறைந்தது ஒருவரைக் கொன்றது 23 பேர் காயமடைந்தனர் என்று மாகாண ஆளுநரின் செய்தித் தொடர்பாளர் குல் இஸ்லாம் சியால் தெரிவித்தார்.

ஸாபுல் மாகாண சபைத் தலைவரான ஹாஜி அடா ஜான் ஹக்பயன், தனது கான்வாய் மீதான தாக்குதலில் லேசான காயம் அடைந்தார்.

தலிபான்களை வெளிப்படையாக விமர்சிக்கும் ஹக்பயன் மீதான தாக்குதலுக்கு யாரும் பொறுப்பேற்கவில்லை.

 

கமெண்ட்: குண்டு வெடிப்பும் ஒரு தொழிலாகிவிட்டது. கொரோனா எவ்வளவோ மேல்!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here