90 விழுக்காட்டு வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் அடிப்படை தங்குமிட வசதியை பெற்றிருக்கவில்லை

மூவார்: முதலாளிகள் தங்கள் வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களுக்கு, குறிப்பாக கோவிட் -19 தொற்றுநோய்களின் போது முறையான  தங்குமிடங்களை வழங்க சட்டம் 446 இல் கூறப்பட்டுள்ள தேவைகளுக்கு இணங்குமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டுள்ளனர்.

தீபகற்ப மலேசியாவின் தொழிலாளர் துறையின் (ஜே.டி.கே) சட்ட மற்றும் அமலாக்கப் பிரிவின் இயக்குனர் ஜெய்னி யாகோப், தொழிலாளர் வீட்டுவசதி மற்றும் தொழிலாளர் குறைந்தபட்ச தரநிலைகளின் தேவைகள் மற்றும் விவரக்குறிப்புகளை புறக்கணித்த அல்லது பின்பற்றத் தவறிய எந்தவொரு முதலாளியுடனும் அரசாங்கம் சமரசம் செய்யாது என்றார்.

ஒருவருக்கு, தங்குமிடம் சான்றிதழ் இல்லாமல் இருந்தால் சட்டம் 446 இன் பிரிவு 24 டி (1) இன் கீழ் முதலாளி சட்ட நடவடிக்கைக்கு உட்படுத்தப்படுவார்.

குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால், முதலாளிக்கு RM50,000 வரை அபராதம் விதிக்கப்படலாம், மேலும் மோசமான அல்லது நெரிசலான மையப்படுத்தப்பட்ட தங்குமிடங்களை வழங்கிய குற்றத்திற்காக, முதலாளிக்கு RM50,000 வரை அபராதம் விதிக்கப்படலாம் அல்லது ஒரு வருடத்திற்கு மேல் சிறையில் அடைக்கப்படலாம் அல்லது இரண்டுமே என்று இங்குள்ள ஜாலான் ஆயர் மானிஸில்  உள்ள ஒரு தளவாட தொழிற்சாலைக்கு சொந்தமான வெளிநாட்டு தொழிலாளர் விடுதி ஒன்றை ஆய்வு செய்வதற்கான நடவடிக்கைக்கு தலைமை தாங்கிய பின்னர் அவர் கூறினார்.

விடுதியில் பங்களாதேஷ், நேபாளம் மற்றும் பாகிஸ்தானைச் சேர்ந்த 321 வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களின் வாழ்க்கை நிலைமைகளை விவரிக்க மிகச் சிறந்த சொல் Mati.

விடுதி மிகவும் மோசமாக நிர்வகிக்கப்பட்டதாகக் கண்டறியப்பட்டது, பல அடைபட்ட அல்லது செயல்படாத கழிப்பறைகள் உள்ளன என்று ஜெய்னி கூறினார்.

ஆரம்ப விசாரணையில், முன்னர் ஒரு தொழிற்சாலையாக இருந்த விடுதியில், ஜே.டி.கேவிடம் தங்குமிட சான்றிதழ் இல்லை. மெல்லிய ஒட்டு பலகை படுக்கைகள், அடுக்குகளில் அடுக்கி வைக்கப்பட்ட பெட்டிகளைப் போன்று இருந்ததோடு மெத்தை இல்லாமல், தொழிலாளர்களை மிகவும் சங்கடமான சூழ்நிலையில் இருக்கின்றனர் என்று அவர் கூறினார்.

தோட்டத் தொழில்கள் மற்றும் பொருட்கள் அமைச்சகத்தின் ஒத்துழைப்புடன் நடைபெற்ற இந்த நடவடிக்கையில், உள்துறை அமைச்சகம், தொழில் பாதுகாப்பு மற்றும் சுகாதாரத் துறை ஜோகூர் ஜே.டி.கே இயக்குநர் நசீர் காசிம் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

டிசம்பர் 3 ம் தேதி, மனிதவளத்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ எம். சரவணன் மக்களவையில், நாட்டில் தங்கள் முதலாளிகளால் வழங்கப்பட்ட 90% க்கும் மேற்பட்ட வெளிநாட்டு தொழிலாளர்களின் தங்குமிடம் சட்டம் 446 க்கு இணங்கவில்லை. மொத்தம் 1.4 மில்லியன் தொழிலாளர்கள் சம்பந்தப்பட்ட இந்த விவகாரம் இது என்று கூறியிருந்தார்.

அக்டோபர் 30 ஆம் தேதி நிலவரப்படி, நாட்டில் உள்ள 1.6 மில்லியன் வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களில் 143,587 (8.89%) பேர் சம்பந்தப்பட்ட தங்குமிட சான்றிதழுக்கான விண்ணப்பங்களை மட்டுமே அரசு பெற்றுள்ளது. – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here