எஸ்ஓபியை பின்பற்றாத கையுறை நிறுவனத்திற்கு வெறும் ஆயிரம் வெள்ளி அபராதமா?

பெட்டாலிங் ஜெயா: கோவிட் -19 பரிமாற்றத்தின் அபாயத்தைக் குறைக்க விதிக்கப்பட்ட நிலையான இயக்க முறைமை (எஸ்ஓபி) மீறலுக்காக கிள்ளானில் உள்ள ஒரு கையுறை தொழிற்சாலைக்கு விதிக்கப்பட்ட RM1,000 அபராதம் பொதுமக்களின்  அதிருப்தியை தூண்டியுள்ளது.

Pertubuhan Ikatan Usahawan Kecil dan Sederhana Malaysia (Ikhlas) தலைவர் டத்தோ மொஹட் ரிட்ஜுவான் அப்துல்லா கூறுகையில், இது பொது உறுப்பினர்களுக்கும் கார்ப்பரேட் வீரர்களுக்கும் எதிராக விதிக்கப்பட்ட அபராதங்களுக்கு இடையிலான வெளிப்படையான ஏற்றத்தாழ்வை பிரதிபலிக்கிறது.

ஒரு சாதாரண மனிதர்களுக்கு கூட SOP ஐ மீறியதற்காக அபராதம் விதிக்கப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது  என்று அவர் கூறினார். தொழிற்சாலையில் கிருமிநாசினி நடவடிக்கைகள் மற்றும் சுத்திகரிப்பு செயல்முறைகள் பற்றிய பதிவுகள் எதுவும் இல்லை என்று போர்ட் கிள்ளான் தொழிலாளர் துறை மற்றும் கிளாங் சுகாதாரத் துறை சமீபத்தில் கண்டறிந்தன.

தங்கள் தொழிலாளர்களிடையே கோவிட் -19 பரவும் அபாயத்தைக் குறைப்பதற்கான நடவடிக்கைகளைச் செயல்படுத்தத் தவறினால், தொழிற்சாலை ஆபரேட்டர்கள் பணியில் ஈடுபட வேண்டும் என்று ரிட்ஸுவான் கூறினார்.

இது பொது சுகாதாரத்தைப் பற்றிய ஒரு தீவிரமான விஷயமாகும். இது ஒரு தடுப்பு நடவடிக்கையாக செயல்பட அதிக அபராதம் விதிக்கப்பட வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

பெட்டாலிங் ஜெயா எம்.பி. மரியா சின் அப்துல்லாவும் எஸ்ஓபியை மீறியதற்காக சாதாரண மக்களுக்கு RM8,000 வரை அபராதம் விதிக்கப்பட்டதாக ஒப்புக் கொண்டார். ஆனால் கிள்ளானில் உள்ள தொழிற்சாலைக்கு மிகக் குறைந்த RM1,000 அபராதம் மட்டுமே விதிக்கப்பட்டது.

இதேபோன்ற குற்றத்திற்காக வெவ்வேறு தொழிற்சாலைகளுக்கு எதிராக எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கையின் ஏற்றத்தாழ்வையும் அவர் குறிப்பிட்டார்.

காஜாங்கில் ஒரு கையுறை உற்பத்தியாளர் ஏழு நாட்களுக்கு நடவடிக்கைகளை நிறுத்த வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. அவர்களது 781 வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்கள் மூன்று மாடி உயரத்தில் அடுக்கி வைக்கப்பட்ட இரண்டு கொள்கலன்களில் தங்கியிருப்பதை அதிகாரிகள் கண்டுபிடித்தனர்.

தொழிற்சாலை ஆபரேட்டர் தொழிலாளர்கள் வீட்டுவசதி மற்றும் வசதிகளின் குறைந்தபட்ச தரநிலைகளை மீறியதாக அவர் கூறினார். மலேசியாவின் மிகப் பெரிய கோவிட் -19 கிளஸ்டரில் ஒன்றைப் பதிவுசெய்த பின்னர் டாப் க்ளோவ் நீதிமன்றத்திற்கு கொண்டு செல்லப்பட்டது. கிளாங்கில் 5,147 தொழிலாளர்கள் இந்த மாத தொடக்கத்தில் கோவிட் -19  சோதனையில் தொற்று உறுதி செய்யப்பட்டவர்களாவர்.

427 தொழிலாளர்கள் உறுதி செய்யப்பட்ட பின்  சில நாட்களில் கூடுதலாக 563 தொழிலாளர்களுக்கு தொற்று  கோசன் ரப்பர் இண்டஸ்ட்ரீஸ் சென். பெர்ஹாட் நிறுவனத்தில் கடந்த டிசம்பர் 21ஆம்  தேதி உறுதி செய்யப்பட்டிருந்தது.

எனவே SOP களை மீறியதற்காக அதிகாரிகள் போர்ட் கிள்ளான் கையுறை தொழிற்சாலைக்கு மிகக் குறைந்த RM1,000 மட்டுமே அபராதம் விதித்திருப்பது அதிர்ச்சியளிக்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

தங்கள் தொழிலாளர்களின் பாதுகாப்பையும் ஆரோக்கியத்தையும் புறக்கணித்த கார்ப்பரேட் முதலாளிகளுக்கு தனது கண்டனத்தை வெளிப்படுத்தினார்.

இது அதிக நேரம் பயனுள்ள கண்காணிப்பு அமைப்பு மற்றும் தினசரி அதிக எண்ணிக்கையிலான கோவிட் -19 சம்பவங்கள் இருப்பதைக் கருத்தில் கொண்டு தடுப்பு அபராதம் விதிக்கப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here