சபா மாநில உயர் பதவிகளில் பெண்கள் நியமனம்

கோத்தா கினபாலு: சபாவின் துணை அட்டர்னி ஜெனரலாக டத்தோ ஆயிஷா முகமட் யூசோப் மாநில துணை ஏ.ஜி.யாக பதவி ஏற்றுள்ளார்.

நியமனம் செய்யப்பட்ட நான்கு மாதங்களுக்குப் பிறகு, நவம்பர் 23 அன்று ராஜினாமா செய்த டத்தோ பிரெண்டன் கீத் சோவுக்குப் பதிலாக அவர் மாற்றப்படுகிறார்.

மலேசியாவின் அனைத்துலக இஸ்லாமிய பல்கலைக்கழகத்தில் 50 வயதான பட்டதாரி ஆயிஷா நான்காவது பெண் சபா ஏ.ஜி.ஆவார்.

மற்ற பெண்கள் ஏ.ஜிக்கள் டத்தோ கின்னி லி யுன் கென் (1968-1972), டத்தோ மரியாட்டி ராபர்ட் (2013-2017) மற்றும் டத்தோ ரோஸ் ஜலேஹா பாண்டின் (2017-ஜூலை 2020).

முதலமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ ஹாஜிஜி நூரிடமிருந்து ஆயிஷா தனது நியமனக் கடிதத்தை நேற்று பெற்றார். முந்தைய வாரிசன் பிளஸ் மாநில அரசாங்கத்தால் நியமிக்கப்பட்ட சோ, மாநிலத்திற்கும் அவருக்கும் இடையிலான வெளிப்படையான பரஸ்பர ஒப்பந்தத்தில் பதவியை ராஜினாமா செய்த பின்னர் அவரது நியமனம் வந்துள்ளது.

சோவ் இப்போது முதலமைச்சர் துறையில் சட்ட ஆலோசகராக வைக்கப்படுகிறார். இதற்கிடையில், கோத்தா கினாபாலு நகராண்மைக்கழக இயக்குநர்  ஜெனரல் நூர்லிசா அவாங் அலிப், தற்போதைய டத்தோ நோர்டின் சிமானுக்கு பதிலாக நகரத்தின் முதல் பெண் மேயராக இருப்பார். முந்தையவரின் ஒப்பந்தம் வரும் வியாழக்கிழமை முடிவடைகிறது. அரசு ஊழியரான நூர்லிசா, 55, தனது நியமனக் கடிதத்தையும் ஹாஜிஜியிடமிருந்து பெற்றார்.

இரண்டு பெண்களின் நியமனம் பெண்களின் திறனை அரசாங்கம் அங்கீகரிப்பதன் பிரதிபலிப்பாகும் என்று முதல்வர் கூறினார். மாநிலத்தில் பெண்கள் முக்கிய பதவிகளுக்கு தலைமை தாங்க மாநில அரசு எப்போதும் முன்னுரிமை அளிக்கும்.

இந்த நியமனங்கள் தகுதிவாய்ந்த பெண்களை, குறிப்பாக அந்தந்த துறைகள் அல்லது அமைப்புகளில் உள்ள மூத்த மற்றும் அனுபவம் வாய்ந்த அதிகாரிகளை அங்கீகரிக்க நாங்கள் தேர்ந்தெடுக்கும் முயற்சிகளில் ஒன்றாகும் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

சபாவை வளர்ப்பதில் பெண்கள் மற்றும் இளம் தொழில் வல்லுநர்களுக்கு அதிக பங்கு வகிப்பதற்கான வாய்ப்புகளை வழங்குவதில் அரசு கவனம் செலுத்தும் என்று ஹாஜிஜி மேலும் கூறினார்.

ஆயிஷா, மாநில அரசுக்கு நன்றி தெரிவிப்பதில், அடுக்கு தலைப்புகள் உட்பட பல்வேறு சபா கட்டளைகளை புதுப்பிக்க நிறைய வேலைகள் உள்ளன என்றார்.

இதற்கிடையில், நூர்லிசா, மேயராக நியமிக்கப்படுவது மாநிலத்தின் வளர்ச்சியில் பெண்களின் பங்கை அங்கீகரிப்பதாக கூறினார். மாநில அரசு பெண்களை அங்கீகரிக்கிறது என்பதை இது காட்டுகிறது, இது மற்ற பெண்களுக்கு ஒரு உத்வேகமாக இருக்கும் என்று நான் நம்புகிறேன்,” என்று நூர்லிசா கூறினார், 1996 முதல் நகராட்சி மன்றமாக இருந்தபோது நகர மண்டபத்துடன் பணிபுரிந்து வருகிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here