இனிமேலும் மோசடியில் ஏமாறீர்- வல்லுநர்கள் வலியுறுத்தல்

கோலாலம்பூர்: மோசடி நடவடிக்கைகள் அல்லது மோசடிகளுக்கு பலியானபின் நூறாயிரக்கணக்கான ரிங்கிட்டை இழப்பது மிகுந்த வேதனையானது மற்றும் எதிர்கொள்ள எளிதான ஒன்றல்ல, குறிப்பாக கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் மக்கள் நிதி சிக்கல்களால் பாதிக்கப்படுகையில் என்று நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர்.

அரசாங்க அதிகாரிகள், அதிகாரிகள் அல்லது காதலர்கள் போன்ற மாறுவேடமிட்டு தனிநபர்களால் திட்டமிடப்பட்ட மோசடி சம்பவம் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு மிகுந்த அதிர்ச்சியையும் உளவியல் கனவுகளையும் ஏற்படுத்துவதாக அறியப்படுகிறது.

பகாங் தெர்மலோ சுல்தான் அஹ்மத் ஷா மருத்துவமனையின் ஆலோசகர் மனநல மருத்துவர் டாக்டர் ஃபிர்தாதூஸ் அப்துல் கானி கூறுகையில், மனக்கிளர்ச்சி மிகுந்த நடத்தை கொண்ட நபர்கள் மற்றும் ஆபத்துக்களை எடுக்கத் துணிந்தவர்கள் பெரும்பாலும் இத்தகைய மோசடிகளுக்கு பலியாகிறார்கள்.

இந்த மனக்கிளர்ச்சி மிகுந்த மக்கள் பெரும்பாலும் தங்கள் இருதயத்தைப் பின்தொடர விரைந்து வந்து குறைந்த சுய கட்டுப்பாட்டைக் கொண்டிருந்தனர். இதனால் எந்தவொரு முடிவையும் எடுப்பதற்கு முன்பு நீண்ட காலமாகவும் கடினமாகவும் சிந்திக்கக்கூடாது. மற்றவர்களை எளிதில் நம்புவதோடு இறுதியில் ஏமாற்றத்திற்கு ஆளாகிறார்கள்.

இருப்பினும், முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை எடுக்காவிட்டால் எவரும் ஒரு மோசடிக்கு பலியாகலாம். எந்தவொரு தனிநபரும் ஒரு மோசடியின் இலக்காக மாறும் போக்கைக் காட்டும் குறிப்பிட்ட சுயவிவரம் இப்போது இல்லை.

இருப்பினும், பல நாடுகளில் நடத்தப்பட்ட ஆய்வுகள், இளைஞர்கள் பெரும்பாலும் ஆன்லைன் மோசடி சம்பந்தப்பட்ட மோசடிகளுக்கு இலக்காகிறார்கள் என்பதைக் காட்டுகிறது. அதே நேரத்தில் பெண்கள் பெரும்பாலும் காதல் உறவுகள் மற்றும் மேட்ச்மேக்கிங் மோசடிகளில் ஈடுபடுகிறார்கள். மேலும் வயதானவர்கள் பெரும்பாலும் தொலைபேசி அழைப்புகளால் நடத்தப்படும் மோசடிகளுடன் தொடர்புடையவர்கள் சேர்க்கப்பட்டது.

பாதிக்கப்பட்டவர்கள் அனுபவிக்கும் அதிர்ச்சியை விளக்கிய டாக்டர் ஃபிர்தாதூஸ், ஏமாற்றப்பட்ட நபர்கள் தூக்கத்தில் சிரமம், பசியின்மை, மன அழுத்தம், பதட்டம் மற்றும் மனச்சோர்வின் அறிகுறிகள் போன்ற உளவியல் கோளாறுகளை அனுபவிக்க அதிக வாய்ப்புள்ளது என்று கூறினார்.

பீதியால் பாதிக்கப்படுபவர்களும் மற்றவர்களை நம்புவது கடினம். சமூக ஊடகங்களில் குறைவான செயலில் உள்ளனர் மற்றும் அவர்களின் கசப்பான அனுபவங்களுக்கு தங்களைக் குறை கூறுகிறார்கள்.

அதிர்ச்சியைக் குறைக்க, பாதிக்கப்பட்டவர்கள் தங்கள் உணர்வுகள் மற்றும் குடும்பங்கள் அல்லது நெருங்கிய நண்பர்களுக்கு நிகழும் சம்பவங்கள் பற்றி தனியாகவும் மனச்சோர்விலும் இருப்பதைத் தவிர்க்க ஊக்குவிக்கப்படுகிறார்கள். ஏனெனில் இந்த நேரத்தில் உணர்ச்சி மற்றும் மன ஆதரவு முக்கியமானது என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், யுனிவர்சிட்டி பெர்டஹானன் நேஷனல் மலேசியாவின் (யுபிஎன்எம்) ஆலோசனை உளவியலாளர் பேராசிரியர் டத்தோ டாக்டர் மொஹமட் ஃபட்ஸில் சே தின், பாதிக்கப்பட்டவர் குறிப்பிடத்தக்க உளவியல் கோளாறுகளின் அறிகுறிகளைக் காட்டியிருந்தால், ஆலோசனை மற்றும் உளவியல் சிகிச்சையை பரிந்துரைக்க முடியும் என்று கருதுகிறார்.

பாதிக்கப்பட்டவர் மிக உயர்ந்த மற்றும் நீண்டகால அமைதியின்மை காரணமாக தொந்தரவு செய்யப்பட்ட மன ஆரோக்கியத்தின் தாக்கங்களை சுமக்கும் மிக உயர்ந்த அதிர்ச்சியால் பாதிக்கப்பட்டால், அவர்களை அமைதிப்படுத்த சிறப்பு மருந்துகளுடன் ஒரு மனநல மருத்துவரால் மதிப்பீடு செய்யப்பட வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

இத்தகைய மோசடிக்கு பலியாகாமல் இருக்க, சில தரப்பினரைத் தொடர்பு கொள்ளும்போது எப்போதும் கவனமாக இருக்கவும், அவர்களின் பலவீனங்களை எளிதில் வற்புறுத்துவதைத் தடுக்கவும், மோசடி செய்பவர்கள் உணர்ச்சி ரீதியான வாசிப்பு மூலம் பயன்படுத்தும் தந்திரோபாயங்களைக் கண்டறியவும் அவர் அறிவுறுத்தினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here