ஹிஷாமுடீன் துனைப் பிரதமரா?

கோலாலம்பூர், ஜன .11 – வெளியுறவுத் துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ ஹிஷாமுடீன் ஹுசைன் பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசினுக்கு துணையாக (துனைப் பிரதமர்) நியமிக்கப்படுவார் என்று மலேசிய இன்சைட் தெரிவித்துள்ளது.

இந்த வார தொடக்கத்தில் ஹிஷாமுடீன் இந்த பதவிக்கு நியமிக்கப்படலாம் என்று அநாமதேய ஆதாரங்களை செய்தி போர்டல் மேற்கோளிட்டுள்ளது. ஹிஷாம் துணை பிரதமராக ASAP ஆக இருப்பார் என்று பெயரிடப்படாத ஆதாரங்களில் ஒன்று மேற்கோள் காட்டப்பட்டது.

எவ்வாறாயினும், பெரிகாத்தான் நேஷனல் (பி.என்) குழுவில் உள்ள மற்ற கூட்டாளிகளுக்கு இந்த திட்டம் குறித்து இன்னும் தெரிவிக்கப்படவில்லை என்றும் செய்தி போர்டல் தெரிவித்துள்ளது. ஹிஷாமுதீன் செம்ப்ராங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் மட்டுமே. அவர் தற்போது அம்னோ உச்ச தலைமைக் குழுவில் இல்லை.

எவ்வாறாயினும், அவர் அம்னோவில் அம்னோ இளைஞர் தலைவர் உட்பட பல்வேறு தலைமைப் பதவிகளை வகித்துள்ளார். முன்னதாக 2018 ஆம் ஆண்டு வரை அம்னோ துணைத் தலைவராகவும் இருந்த அவர், அந்த ஆண்டு கட்சித் தேர்தலில் போட்டியிடவில்லை. கடந்த 2018 மார்ச் மாதம் ஆட்சியைப் பிடித்த பெர்சத்து தலைமையிலான பின்னர் துணைப் பிரதமரின் பெயரைக் குறிப்பிடவில்லை.

அதற்கு பதிலாக, அவர் மார்ச் 9, 2020 அன்று நான்கு “மூத்த அமைச்சர்களை” நியமித்தார், அவர் தனது கடமைகளில் உதவினார். அவர் நாட்டிலிருந்து வெளியேற வேண்டுமென்றால் அவர் சார்பாக அமைச்சரவைக் கூட்டங்களுக்கு தலைமை தாங்குவது உட்பட.

நான்கு மூத்த அமைச்சர்கள் அனைத்துலக  வர்த்தக மற்றும் கைத்தொழில் மந்திரி டத்தோ ஶ்ரீ  அஸ்மின் அலி (முன்னர் பி.கே.ஆரைச் சேர்ந்தவர், இப்போது பெர்சத்துவுடன்); கல்வி அமைச்சராக பெர்சத்து துணைத் தலைவர் முகமட் ராட்ஸி எம்.டி ஜிடின்;  தற்காப்பு அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் (அம்னோ); மற்றும் கபுங்கன் பார்ட்டி சரவாக் தலைமை சவுக்கை மற்றும் பார்ட்டி பெசகா பூமிபுத்ரா பெர்சத்து (பிபிபி) மூத்த துணைத் தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ ஃபடில்லா யூசோஃப் பணி அமைச்சராக உள்ளனர்.

இஸ்லாமியக் கட்சி பிஎன் கூட்டணியின் ஒரு அங்கமாக இருந்தாலும், பாரிசன் நேஷனலைத் தவிர்த்து, முஹிடின் பாஸ் கட்சியில் இருந்து எந்த மூத்த அமைச்சரையும் நியமிக்கவில்லை.

ஹிஷாமுடீனின் நியமனம், திட்டமிட்டபடி முன்னேறினால், அம்னோ நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவை வாபஸ் பெற்றதைத் தொடர்ந்து முஹிடினின் ஆட்சி முடிவுக்கு வரும் நிலை காணப்படுகிறது.

இரண்டு நாட்களுக்கு முன்பு ஜனவரி 9 ஆம் தேதி, மச்சாங் நாடாளுமன்ற  உறுப்பினர் டத்தோ ஶ்ரீ அஹ்மட் ஜஸ்லான் யாகூப், பிஎன் அரசாங்கத்தையும், பிரதமராக முஹிடினையும் இனி ஆதரிக்க மாட்டேன் என்று அறிவித்தார்.

இது இப்போது பி.என் அரசாங்கத்தை 110 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் ஆதரிக்கின்றனர், அதாவது இது இனி நாடாளுமன்றத்தில்  பெரும்பான்மையைக் கொண்டிருக்கவில்லை, இது மக்களவையில் பாதி இடங்கள் மட்டுமே.

222 இருக்கைகள் கொண்ட திவான் ராக்யாட்டில், கடந்த ஆண்டு இரண்டு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள்  இயற்கை எய்திய  பின்னர் இரண்டு இடங்களுடன் 220 நாடாளுமன்ற இடங்கள் உள்ளது. மேலும் கோவிட் -19 தொற்றுநோய் காரணமாக இடைத்தேர்தல்கள் தள்ளிவைக்கப்பட்டுள்ளன. 220 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுடன் அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கு எளிய பெரும்பான்மை 111 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவு தேவை.

அம்னோ தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ அஹ்மத் ஜாஹிட் ஹமிடி கடந்த வாரம் அதன் உச்ச மன்ற கூட்டத்திற்குப் பிறகு, பெர்சத்து உடனான உறவுகளைத் துண்டிக்கும் தீர்மானம் ஜனவரி 31 ஆம் தேதி அம்னோ பொதுச் சபையில் முடிவு செய்யப்படும் என்று கூறியிருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here