190 ரூபாய் லேப்டாப் வழங்காததற்காக, அமேசான் நிறுவனத்திற்கு ரூ. 45,000 அபராதம்.

சட்ட மாணவர் ஒருவர் தொடர்ந்த வழக்கில், ஒடிசா மாநில நுகர்வோர் நிவாரண ஆணையம் (கமிஷன்) அமேசான் நிறுவனம் சம்மந்தப்பட்ட நபருக்கு ரூ. 45,000 இழப்பீடு வழங்க வேண்டும் என்று உத்தரவிட்டுள்ளது.

ஒடிசாவை சேர்ந்த சுப்ரியோ ரஞ்சன் மகாபத்ரா என்ற ஒரு சட்ட மாணவர், கடந்த 2014 ஆம் ஆண்டு அமேசானில் ஒரு அதிரடி சலுகையை கண்டறிந்தார். அதாவது, ரூ.23,499. விலை மதிப்புள்ள லேப்டா, ரூ. 190-க்கு கிடைக்கும் என்று அமேசான் நிறுவனம் பட்டியலிட்டிருந்தது. எனினும், 2 மணி நேரத்திற்குப் பிறகு, அமேசான் வாடிக்கையாளர் பராமரிப்பு சேவைத் துறையினர் அந்த பயனரை தொடர்பு கொண்டு, விலை மந்தநிலை பிரச்சினை காரணமாக உத்தரவு ரத்து செய்யப்பட்டதாகத் தெரிவித்தனர்.

பின்னர் மாணவர் அமேசானுக்கு சட்ட ரீதியிலான நோட்டீஸை அனுப்பினார். இருப்பினும், நோட்டீஸ் அனுப்பப்பட்ட பின்னர், அமேசான் நிறுவனத்திடம் இருந்து எந்த பதிலும் கிடைக்கவில்லை, மேலும் அவர் மாவட்ட பயனீட்டாளர் மன்றத்தில் இழப்பீடு கேட்டு வழக்குப்பதிவு செய்தார். மன வேதனை அடைந்ததற்காக ரூ. 50,000 வழக்கு செலவுக்காக ரூ. 10,000 வழங்கப்பட வேண்டும் என்று முறையிட்டார்.

இதுகுறித்து விளக்கமளித்த அமேசான் ஒப்பந்தம், ஒப்பந்தம் மூன்றாம் தரப்பு விற்பனையாளருக்கும் வாடிக்கையாளருக்கும் இடையிலலானது என்றும், அவர்களின் ஒப்பந்தத்தில் அமேசான் ஒரு பகுதி இல்லை என்று தெரிவித்தது.

இருப்பினும், ஆணைக்குழு இந்த வாதத்தை நிராகரித்து, ஒப்பந்தத்தை மீறியதற்காக இழப்பீடு வழங்க அமேசான் நிறுவனத்திற்கு உத்தரவிட்டது. உண்மையில், ஒப்பந்தத்தை மீறியதற்காக சேதங்களை செலுத்துவதற்கு அமேசான் பொறுப்பு என்றும், ஒப்பந்தம் முடிந்ததும் அதன் வாக்குறுதியைத் திரும்பப் பெற முடியாது என்றும் ஆணையம் கூறியது.

எனவே மாணவருக்கு ரூ. 30,000, அவருக்கு ஏற்பட்ட மன வேதனை துன்புறுத்தலுக்கு ரூ. 10,000 இழப்பீடு, வழக்கு செலவுக்கு ரூ. 5,000 வழங்க வேண்டும் என மொத்தம் ரூ. 45,000 இழப்பீடு வழங்க வேண்டும் எனவும் அமேசான் நிறுவனத்திற்கு உத்தரவிட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here