போலி பண மோசடி கும்பலுடன் கவனமாக இருங்கள்

கோலாலம்பூர்: கடன் மோசடி கும்பலால் ஏமாற வேண்டாம் என்று போலீசார் கூறுகின்றனர். மோசடி செய்பவர்கள் பல்வேறு போலி பணம் கடன் வழங்கும் நிறுவனங்களின் பெயர்களைப் பயன்படுத்தி தங்கள் “கடன் சலுகைகளை” விளம்பரம் செய்வார்கள் என்று புக்கிட் அமான் வணிக குற்ற புலனாய்வுத் துறை (சிசிஐடி) துணை இயக்குநர் மூத்த உதவி ஆணையர் வில்லி ரிச்சர்ட் தெரிவித்தார்.

கும்பல் பாதிக்கப்பட்டவர்களை கவர்ந்திழுக்க பல்வேறு ஊடகங்களைப் பயன்படுத்தும். பயன்படுத்தப்படும் தளங்களில் பேஸ்புக், வாட்ஸ்அப், வீ சாட், சமூக ஊடக தளங்கள் மற்றும் குறுஞ்செய்திகள் வழியாக உள்ளன என்று அவர் ஞாயிற்றுக்கிழமை (ஜன. 24) சி.சி.ஐ.டி யின் அதிகாரப்பூர்வ பக்கத்தில் ஒரு பேஸ்புக் பதிவில் தெரிவித்தார்.

கும்பல் உறுப்பினர் ஒருவர் கடன் விண்ணப்ப செயல்முறையைத் தொடங்குவதற்காக பாதிக்கப்பட்டவரைத் தொடர்புகொள்வார். செயலாக்க கட்டணம், முத்திரை வரி மற்றும் வழக்கறிஞர் சேவைகளுக்கான கட்டணம் உள்ளிட்ட பல்வேறு நிதிக் கட்டணங்கள் விதிக்கப்படும். பணம் செலுத்தியபின்னும், பாதிக்கப்பட்டவருக்கு இன்னும் கடன்கள் கிடைக்கா என்று எஸ்ஏசி வில்லி கூறினார்.

சில சந்தர்ப்பங்களில், பாதிக்கப்பட்டவர்களிடமிருந்து நிதியைப் பெறுவதற்கு கும்பல் அவர்களின் பாதிக்கப்பட்டவரின் வங்கிக் கணக்கை மற்றொரு  கணக்காகப் பயன்படுத்தும்.

எஸ்.ஏ.சி வில்லி பொதுமக்கள் தங்கள் குடும்ப உறுப்பினர்கள் அல்லது தொடர்புடைய அதிகாரிகளுடன் சரிபார்த்து கடன் விளம்பரங்களைக் கண்டால் விழிப்புடன் இருக்குமாறு அறிவுறுத்தினர்.

கடன் நிறுவனம் உண்மையிலேயே இருக்கிறதா என்பதைப் பார்க்க முதலில் சரிபார்க்கவும். உரிமம் பெற்ற பணக் கடன் வழங்குநர்களுடன் மட்டுமே கையாளுங்கள். உங்கள் தனிப்பட்ட அல்லது வங்கி விவரங்களை ஒருபோதும் தெரியாத நபர்களுக்கு வெளியிட வேண்டாம், அவர்கள் உங்களுடன் தொலைபேசியில் மட்டுமே கையாளுகிறார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here