தொழிலாளர்களுக்கு முறையான தங்குமிட வசதியை கொடுங்கள் – முதலாளிகளுக்கு அறிவுறுத்தல்

புக்கிட் மெர்தாஜம்: தொழிலாளர்களின் தங்குமிடங்கள் தொடர்பான விதிமுறைகளுக்கு இணங்காத எந்தவொரு தொழிற்சாலைக்கும் எதிராக நடவடிக்கை எடுக்க அரசாங்கம் தயங்காது என்று மனிதவள துணை அமைச்சர் அவாங் ஹாஷிம் தெரிவித்துள்ளார்.

ஒரு அறையில் அதிகமான தொழிலாளர்களை வைப்பது உட்பட, பணியாளர் தங்குமிடங்கள் சம்பந்தப்பட்ட நிலையான இயக்க நடைமுறைக்கு முதலாளிகள் தவறிவிட்டது கண்டறியப்பட்டது என்றார்.

இங்குள்ள புக்கிட் தெங்காவில் நேற்று நடந்த ஒரு நடவடிக்கையின் போது நான்கு ஒற்றை மாடி வீடுகளில் மூன்று அல்லது நான்கு அறைகளில் தங்கியிருந்த வெளிநாட்டு தொழிலாளர்களை சந்தித்த பின்னர் அவாங் செய்தியாளர்களிடம் பேசினார்.

இரண்டு நபர்களுக்கு இடமளிக்க வேண்டிய ஒவ்வொரு அறையிலும் ஆறு முதல் எட்டு தொழிலாளர்கள் வரை நெரிசலில் சிக்கியிருப்பதை இந்த நடவடிக்கை கண்டறிந்துள்ளது.

அனைத்து குடியிருப்பாளர்களும் ஒரு குளியலறை மற்றும் ஒரு கழிப்பறையைப் பயன்படுத்த வேண்டியிருக்கிறது  என்று அவாங் கூறினார்.

தொழிலாளர்கள் வீட்டுவசதி மற்றும் வசதிகள் குறைந்தபட்ச சட்டம் 1990 (சட்டம் 446) திருத்தம் கடந்த செப்டம்பரில் நடைமுறைக்கு வந்தது. நாடு முழுவதும் 100 க்கும் மேற்பட்ட நடவடிக்கைகளை அமைச்சகம் மேற்கொண்டுள்ளதாக அவாங் கூறினார், சுமார் 80% பேர் இந்த சட்டத்தை பின்பற்றினர்.

இதற்கிடையில், சட்டம் 446 இன் படி தொழிலாளர்களின் தங்குமிடம் வழங்குவது தொடர்பான அரசாங்கத்தின் தீர்ப்பை பின்பற்றத் தவறியதற்காக 23 முதலாளிகள் நீதிமன்றத்திற்கு அழைத்துச் செல்லப்பட்டனர்:

இந்த நடவடிக்கையில் நேற்று தொழிலாளர் மற்றும் தொழில் பாதுகாப்பு மற்றும் சுகாதாரம், சமூக பாதுகாப்பு அமைப்பு, அனைத்துலக வர்த்தக மற்றும் தொழில்துறை அமைச்சகம், மாநில சுகாதாரத் துறை மற்றும் செபராங் பிராய் நகர சபை ஆகிய துறைகளைச் சேர்ந்த 30 பேர் ஈடுபட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here