இர்டா: நாங்கள் சிங்கப்பூருடன் பேச வேண்டும்

ஜோகூர்பாரு: பொருளாதார நடைபாதையில் வணிகத்தையும் வர்த்தகத்தையும் ஊக்குவிக்கும் சிங்கப்பூருடனான எந்தவொரு பயண குமிழி ஏற்பாட்டிற்கும் இஸ்கந்தர் பிராந்திய மேம்பாட்டு ஆணையம் (இர்டா) முழு ஆதரவுடன் உள்ளது.

உள்ளூர் சுகாதார விதிமுறைகளை கடைபிடிக்கும் வரை சிங்கப்பூரிலிருந்து வருபவர்களை இங்கு வந்து வணிகம் செய்ய மலேசியா தொடர்ந்து அனுமதிக்க வேண்டும் என்று இர்டா தலைமை நிர்வாகி டத்தோ இஸ்மாயில் இப்ராஹிம்  கூறினார்.

எங்கள் இரு பொருளாதாரங்களும் ஒருவருக்கொருவர் சார்ந்துள்ளது. சிங்கப்பூருடன் நாங்கள் நிறைய வர்த்தகம் மற்றும் வணிகங்களைச் செய்ய முடிந்தது என்பதன் காரணமாக இஸ்கந்தர் மலேசியா வெற்றிபெற்றதற்கான காரணங்களில் நான் ஒப்புக் கொள்ள வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

சீனாவுக்குப் பிறகு இஸ்கந்தரில் இரண்டாவது பெரிய முதலீட்டாளர் சிங்கப்பூர் என்று அவர் குறிப்பிட்டார். அவர்கள் தொடங்கியதிலிருந்து இஸ்கந்தர் மலேசியாவில் RM24.3bil முதலீடு செய்துள்ளனர்.

இருப்பினும், பரஸ்பர பசுமை வழித்தடத்தை (ஆர்ஜிஎல்) இடைநிறுத்துவதற்கான அவர்களின் (சிங்கப்பூர்) முடிவை நாங்கள் மதிக்கும்போது, ​​வணிகத்தையும் வர்த்தகத்தையும் ஊக்குவிக்கும் ஒரு பயணக் குமிழியைத் தொடர முயற்சிக்க வேண்டும் என்று மலேசியா 15 ஆண்டு நினைவு பிரச்சாரத்தின்  (IM15CC) போது தெரிவித்தார்.

இந்த நிகழ்வை கிட்டத்தட்ட ஆரம்பித்த மந்திரி பெசார் டத்தோ ஹஸ்னி முகமது, சிங்கப்பூரை ஆர்ஜிஎல் உடன் தொடருமாறு கோருவதற்கு மத்திய அரசிடம் ஜோகூர்  கேட்டுக்கொள்ளும் என்று முன்னர் கூறியிருந்தார்.

சிங்கப்பூர் முதலீட்டாளர்களுடன் பல தொழில்கள் தங்கள் நடவடிக்கைகளை சீராக தொடர அனுமதித்ததால் ஆர்ஜிஎல் முக்கியமானது என்று அவர் கூறினார். ஆர்ஜிஎல்லை நேற்று தொடங்கி மூன்று மாதங்களுக்கு இடைநிறுத்தப்போவதாக சிங்கப்பூர் அரசு அறிவித்தது. மலேசியா தவிர, தென் கொரியா மற்றும் ஜெர்மனியுடனான அதன் ஆர்ஜிஎல் நிறுத்தப்படும்.

மலேசியா-சிங்கப்பூர் தொழிலாளர் பணிக்குழுவின் தலைவர் தயாலன் ஸ்ரீபாலன், ஆர்.ஜி.எல் இன் கீழ் நடைமுறைகளை வணிக நோக்கங்களுக்காக சிங்கப்பூர் சிறப்பாக பயன்படுத்த வேண்டும் என்றார்.

அவர்கள் தங்கள் குடிமக்களுக்கு தடுப்பூசி போடத் தொடங்கியபோது அதை மூன்று மாதங்கள் வரை ஏன் நிறுத்தி வைக்க வேண்டும்?

ஏன் அவர்கள் இந்த செயல்முறையை நன்றாக வடிவமைக்க முடியாது மற்றும் தடுப்பூசி போடப்பட்டவர்களை மட்டுமே ஆர்ஜிஎல் பயன்படுத்த அனுமதிக்க முடியாது?

இப்போது இந்த ஆர்ஜிஎல் இடைநீக்கம் காரணமாக, சிங்கப்பூர் அடுத்தடுத்த கால இடைவெளியில் (பிசிஏ) இடைநிறுத்தப்படுமா என்று பல மலேசியர்கள் கவலைப்படுகிறார்கள். இது நிறைய பேரை பாதிக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

தீயன் குடியரசில் இருந்து ஜோகூருக்கு தங்கள் வணிகத்தை மாற்றவும், உள்ளூர் மக்களை நல்ல சம்பளத்துடன் வேலைக்கு அமர்த்தவும் ஆர்வமாக இருந்த சில சிங்கப்பூர் வணிக உரிமையாளர்களை சமீபத்தில் சந்தித்ததாக தயலன் கூறினார்.

இப்போது ஆர்ஜிஎல் இடைநீக்கத்துடன், இது அத்தகைய வணிக உரிமையாளர்களை இஸ்கந்தருக்கு செல்வதிலிருந்து பயமுறுத்தக்கூடும்” என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், மலேசியாவிற்கும் சிங்கப்பூருக்கும் இடையில் பயணம் செய்ய பி.சி.ஏ ஐப் பயன்படுத்துபவர்களைப் பற்றி எம்.ஐ.சியின் சிங்கப்பூர் தொழிலாளர் விவகார பணியகத் தலைவர் எஸ்.

“மலேசியாவில் அதிக எண்ணிக்கையிலான கோவிட் -19 வழக்குகள் இருப்பதால் பி.சி.ஏ இடைநீக்கம் செய்யப்படுவதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் குறித்து மக்கள் கவலை கொண்டுள்ளனர்,” என்று அவர் கூறினார்.

பி.சி.ஏவை அனுமதிக்க சிங்கப்பூருடன் தொடர்ந்து கலந்துரையாடல்களை நடத்துமாறு மலேசிய அரசாங்கத்தை அவர் கேட்டுக்கொண்டார்.

இதற்கிடையில், 10 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக சிங்கப்பூரில் தங்கியிருக்கும் 39 வயதான பினாங்கிட் ஹரிசால் அப்துல்லா, ஆர்ஜிஎல் இடைநீக்கம் தீவுக்கும் ஜோகூருக்கும் இடையில் பயணம் செய்யும் மலேசியர்களுக்கு ஒரு பிரச்சினையை ஏற்படுத்தும் என்றார்.

“சிங்கப்பூரின் முடிவை நான் புரிந்துகொள்கிறேன், இடைநீக்கம் மூன்று மாதங்களுக்கு மட்டுமே என்றாலும், அது தீவில் பணிபுரியும் மலேசியர்களையும், மலேசியர்களை வேலைக்கு அமர்த்தும் சிங்கப்பூரில் உள்ள நிறுவனங்களையும் மோசமாக பாதிக்கும்” என்று அவர் கூறினார்.

தீவு குடியரசில் ஒரு உடற்பயிற்சி கிளப்பின் தலைவரான ஹரிசால், பயணிக்கும் மலேசியர்கள் சிங்கப்பூரில் வசிக்க இடங்களைப் பெற வேண்டும் என்றார்.

“சிங்கப்பூரில் உள்ள முதலாளிகள் மலேசியாவிலிருந்து தங்கள் ஊழியர்களுக்கு சிறப்பு சலுகைகள் அல்லது தங்குமிட கொடுப்பனவுகளை அறிமுகப்படுத்துவதன் மூலம் தங்கள் பங்கைச் செய்ய முடியும் என்று நம்புகிறோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

மலேசியாவிற்கும் சிங்கப்பூருக்கும் இடையிலான அத்தியாவசிய வணிக மற்றும் நோக்கங்களுக்காக, வாரத்திற்கு அதிகபட்சம் 400 பேர் வரை, இரண்டு வாரங்கள் வரை தங்குவதற்கு ஆர்ஜிஎல் முன்பு எல்லை தாண்டிய பயணத்தை இயக்கியிருந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here