அவசரநிலை தொடர்பான இரண்டாவது சட்ட சவால் அட்டர்னி ஜெனரலை இலக்காக கொண்டது

கோலாலம்பூர்: முன்னாள் அம்னோ தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ  கைருதீன் அபு ஹசான் (படம்) அவசரநிலை தொடர்பாக இரண்டாவது சட்ட சவாலை தாக்கல் செய்துள்ளார். இந்த முறை அட்டர்னி ஜெனரலை  இலக்காகக் கொண்டது.

அவரது சமீபத்திய தாக்கல் புதன்கிழமை (பிப்ரவரி 3) உயர்நீதிமன்றத்தில் சட்ட நிறுவனமான Messrs Haniff Khatri  மூலம் நீதித்துறை மறுஆய்வு விண்ணப்பமாக இருந்தது. டான் ஸ்ரீ இட்ரஸ் ஹருனை ஒரே பதிலளித்தவராக குறிப்பிடப்பட்டிருந்தது.

டான் ஸ்ரீ முஹிடின் மாமன்னரை காணவும் பிரதமர் பதவியை ராஜினாமா செய்யவும் அறிவுறுத்துமாறு இட்ரஸை கட்டாயப்படுத்த அவர் ஒரு மாண்டமஸ் உத்தரவை நாடுகிறார்.

அம்னோவின் மச்சாங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  டத்தோ அஹ்மத் ஜஸ்லான் யாகூப் மற்றும் பதங் ரெங்காஸ் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ ஶ்ரீ  நஸ்ரி அஜீஸ் ஆகியோர் முறையே ஜனவரி 9 மற்றும் 12 ஆகிய தேதிகளில் முஹிடினுக்கு அளித்த ஆதரவை வாபஸ் பெற்றதாக அவர் கூறினார். இதன் பொருள் முஹிடின் இனி நாடாளுமன்றத்தில் பெரும்பான்மை ஆதரவைக் கட்டளையிடவில்லை.

கைருதீன், தாக்கல் செய்ததில், மத்திய அரசியலமைப்பின் 145 (2) வது பிரிவின்படி இட்ரஸ் தனது கடமை மற்றும் ஏ.ஜி.யாக செயல்படுவதில் தோல்வியுற்றதாகக் கூறினார். ஏ.ஜி. தனது கடமைகளை நிறைவேற்றத் தவறியது சட்டவிரோதமானது மற்றும் அரசியலமைப்பை மீறுவதாகும் என்றார்.

அவசரநிலைக்கு விண்ணப்பிக்கும் நோக்கத்திற்காக ஜனவரி 11 ஆம் தேதி மாமன்னரை சந்திக்க பிரதமர் மற்றும் அமைச்சரவை உறுப்பினர்களுடன் சேர ஏஜி எடுத்த நடவடிக்கை தவறானது மற்றும் சட்டத்திற்கு எதிரானது என்று நீதிமன்ற அறிவிப்பை அவர் கோருகிறார்.

ஜனவரி 18 ம் தேதி, முன்னாள் பத்து கவான் அம்னோ பிரிவு துணைத் தலைவர் அவசரநிலை குறித்து மன்னருக்கு முஹிடினுக்கு அளித்த ஆலோசனையை சவால் செய்ய இதேபோன்ற ஒரு வழக்கைத் தாக்கல் செய்தார்.

நீதிமன்ற ஆவணங்களின்படி, கைருதீன் மற்றவற்றுடன், மாமன்னருக்கு முஹிடின் அறிவுரை சட்டவிரோதமானது மற்றும் அரசியலமைப்பிற்கு அப்பாற்பட்டதா என்பது குறித்த நீதிமன்ற அறிவிப்பை நாடுகிறார். முஹிடின் மக்களவையில் சட்டமியற்றுபவர்களின் ஆதரவை இழந்துவிட்டதாகக் கூறுகிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here