பெய்ஜிங் போலீசார் என்று வந்த அழைப்பு – 71 ஆயிரம் வெள்ளியை இழந்த பொறியியலாளர்

மலாக்கா: புக்கிட் பெருவாங்கைச் சேர்ந்த 26 வயதான பொறியியலாளர் ஒருவர் இங்கு பெயரிட்டுள்ள சமீபத்திய மக்காவு மோசடி வழக்கில் பெய்ஜிங் போலீசாரிடம் இருந்து அழைப்பு வந்ததன் பின்னர் 71,000 வெள்ளியை இழந்தார்.

மலேசியாவிலிருந்து டஜன் கணக்கான டெபிட் கார்டுகள் அடங்கிய பார்சலை கூரியர் சேவை மூலம் அனுப்பியதற்காக “பெய்ஜிங் காவல் துறையின் குற்றப்பிரிவு” தன்னை விசாரிப்பதாக கூறியபோது பாதிக்கப்பட்டவர் பீதியடைந்ததாக மலாக்காஅ வணிக குற்றத் தலைவர் சுப்பிரண்டெண்ட் சுந்தரராஜன் தெரிவித்தார்.

பாதிக்கப்பட்டவருக்கு பெய்ஜிங் அதிகாரிகள் பண மோசடியில் ஈடுபட்டதாக சந்தேகிக்கப்படுவதாகவும் கூறப்பட்டத என்று  (பிப்ரவரி 16)  ஒரு அறிக்கையில் கூறினார். பெய்ஜிங் காவல்துறை அதிகாரி அவருடன் பேசுவதற்காக ஸ்கைப் தகவல்தொடர்பு பயன்பாட்டை தனது மொபைல் தொலைபேசியில் பதிவிறக்கம் செய்யுமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டதாக சுந்தரராஜன் கூறினார்.

தண்டனையைத் தடுப்பதற்கான தூண்டுதலாக ஜனவரி 27 ஆம் தேதி, பாதிக்கப்பட்டவரிடம் இரண்டு வங்கி கணக்குகளில் RM71,000 ஐ டெபாசிட் செய்யுமாறு கூறப்பட்டது. பாதிக்கப்பட்டவர் நான்கு பரிவர்த்தனைகளுக்கு மேல் டெபாசிட் செய்துள்ளார்.

இருப்பினும், மிரட்டல் தொடர்ந்ததோடு மீண்டும் பாதிக்கப்பட்டவரிடம் அதிக பணம் டெபாசிட் செய்யும்படி கேட்கப்பட்டது என்று அவர் கூறினார். பாதிக்கப்பட்டவர் ஏதோ தவறாக சந்தேகிப்பதாக புக்கிட் பாரு காவல் நிலையத்தில் திங்கள்கிழமை (பிப்ரவரி 15) அறிக்கை அளித்தார்.

மோசடி செய்தவர் மேலும் மூன்று நபர்களை ஏமாற்ற அதே தந்திரங்களை பயன்படுத்தியதாக முதற்கட்ட விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளது என்று அவர் கூறினார். மோசடி செய்ததற்காக தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 420 இன் கீழ் வழக்கு விசாரிக்கப்பட்டு வருவதாக அவர் மேலும் தெரிவித்தார்.

“மக்காவ் மோசடி” என்ற சொல் உருவாக்கப்பட்டது, ஏனெனில் இது மக்காவிலிருந்து தோன்றியது அல்லது முதல் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் அங்கிருந்து வந்தவர்கள் என்று நம்பப்படுகிறது. இது ஒருபோதும் உறுதிப்படுத்தப்படவில்லை.

மக்காவு மோசடிகள் பெரும்பாலும் ஒரு வங்கி, அரசு அல்லது சட்ட அமலாக்க நிறுவனம் அல்லது கடன் வசூலிக்கும் அதிகாரியாக நடித்து யாரோ ஒரு தொலைபேசி அழைப்பால் தொடங்குகின்றன.

மோசடி செய்பவர் பின்னர் பாதிக்கப்பட்டவருக்கு பணம் தரவேண்டியுள்ளது அல்லது செலுத்தப்படாத அபராதம் இருப்பதாகக் கூறுவார். பெரும்பாலும் ஒரு மணி நேரத்திற்கும் குறைவான குறுகிய சாளரத்துடன், பணம் செலுத்துவதற்கு அல்லது “மோசமான விளைவுகளை” எதிர்கொள்ள வேண்டும் என்றும் அச்சுறுத்தப்படுகின்றனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here