ஆங் சான் சூகி மற்றும் பிறரை மியான்மர் இராணுவத்தால் விடுவிக்க மலேசியா அழைப்பு விடுத்துள்ளது

Menteri Luar Negeri YB Dato' Seri Hishammuddin bin Tun Hussein

புத்ராஜெயா: ஆங் சான் சூகி, ஜனாதிபதி யு வின் மைன்ட் மற்றும் அவர்களது கூட்டாளிகள் உட்பட மியான்மர் இராணுவத்தால் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள அரசியல் தலைவர்களை விடுவிக்கவும், சம்பந்தப்பட்ட கட்சிகளுக்கு இடையே உரையாடல் நடைபெறவும் மலேசியா அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

வெளியுறவு மந்திரி டத்தோ ஶ்ரீ  ஹிஷாமுதீன் ஹுசைன் ஆசிய முறைசாரா அமைச்சர்கள் கூட்டத்தில் இந்த விவகாரம் எழுப்பப்பட்டது. குறிப்பாக நிராயுதபாணியான பொதுமக்களுக்கு எதிரான வன்முறையைப் பயன்படுத்துவது குறித்து அனைத்து தரப்பினரும் தொடர்ந்து கட்டுப்பாட்டைக் கடைப்பிடிக்க வேண்டும் என்றும் அழைப்பு விடுத்தார். மியான்மரில் நடந்து வரும் சூழ்நிலையில் அப்பாவி உயிர்கள் மற்றும் காயங்கள் இழப்பது குறித்து நாங்கள் ஆழ்ந்த கவலை கொண்டுள்ளோம்.

மியான்மர் அமைதியான கூட்டங்களுக்கு தேவையான இடத்தையும், அதன் குடிமக்கள் பேசுவதற்கான பேச்சு மற்றும் கருத்து சுதந்திரத்தையும் வழங்கும் என்பது எங்கள் உண்மையான நம்பிக்கை” என்று செவ்வாயன்று (மார்ச் 2) கூட்டத்தில் அவர் கூறினார்.

ஆசியானின் ஒரு பகுதியாக மியான்மரின் திறனை முதன்முதலில் அங்கீகரித்தவர்களில் மலேசியாவும் இருப்பதாக ஹிஷாமுதீன் கூறினார், மேலும் நாட்டின் ஸ்திரத்தன்மை ஆசியானின் பிராந்திய ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் பொருளாதார வெற்றிக்கு ஒருங்கிணைந்ததாக இருப்பதை சுட்டிக்காட்டினார்.

“மியான்மரில் நிலைமை மோசமடைந்துவிட்டால், நாட்டில் இந்த தொடர்ச்சியான நிலைமை பிராந்திய அமைதி, ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் செழிப்புக்கு ஒரு பின்னடைவு என்பதை ஆசியான் கருத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

இந்த பிராந்தியத்தில் சாத்தியமான உறுதியற்ற தன்மைக்கு வழிவகுக்கும் ஒரு தவறான கோட்டாக இருப்பதைத் தவிர்ப்பதற்காக மியான்மர் ஆசிய உறுப்பு நாடுகளுடன் தொடர்ந்து ஒத்துழைக்க வேண்டும்.

எனவே, மியான்மரை பேச்சுவார்த்தை அட்டவணைக்குத் திரும்பப் பரிசீலிக்கவும், பதட்டங்கள் மேலும் அதிகரிப்பதைத் தவிர்ப்பதற்காக அரசியல் நெருக்கடிக்கு தீர்வு காணவும் நாங்கள் கேட்டுக்கொள்கிறோம். இது ஆசிய பிராந்தியத்தில் ஊடுருவும் வெளிநாட்டு தலையீடுகளை அழைக்கக்கூடும் என்று அவர் கூறினார்.

பிப்ரவரி 1 ஆம் தேதி மியான்மரில் ஒரு வருடம் அவசரகால நிலை பிரகடனப்படுத்தப்பட்டது. ஆளும் தேசிய லீக் ஃபார் டெமாக்ரசி கட்சியின் சூகி மற்றும் பிற மூத்த நபர்கள் அதிகாலை சோதனையில் தடுத்து வைக்கப்பட்டனர்.

பொதுமக்கள் அரசாங்கத்திற்கும் சக்திவாய்ந்த இராணுவத்திற்கும் இடையில் பல நாட்களாக பதற்றம் அதிகரித்த பின்னர், இந்த தேர்தலுக்குப் பின்னர் ஆட்சி கவிழ்ப்பு குறித்த அச்சத்தைத் தூண்டியது.

செவ்வாயன்று நடந்த கூட்டத்தில், மலேசியா மியான்மருக்கு முன்னோக்கி செல்லும் வழி குறித்த திட்டங்களையும் முன்வைத்தது, இதில் உறுப்பு நாடு ஆசிய தலைவர் மற்றும் பொதுச்செயலாளர் நாட்டிற்கு வருகை தருவது குறித்து பரிசீலிக்க வேண்டும்.

மியான்மரின் அழைப்பின் பேரில், ஆசியான், கடந்த பொதுத் தேர்தலில் காணப்பட்ட முரண்பாடுகளைக் குறைக்க உதவும் வகையில், ஒரு சிறந்த நபர்கள் அல்லது தேர்தல் விஷயங்களில் நிபுணர்களைக் கொண்ட குழுவை நிறுவுவதன் மூலம் ஜனநாயக ஆதரவை வழங்கலாம்.

மியான்மரின் நிலைமை குறித்து ஆசியான் தனது சர்வதேச பங்காளிகளுடன் கூட்டாக அல்லது ஒரு Asean Troika  நிறுவுவதன் மூலம் தொடர்ந்து ஈடுபடுவதை மலேசியா ஏற்றுக்கொள்கிறது. இந்த ஈடுபாடுகளின் மூலம் செய்யப்படும் அனைத்து பரிந்துரைகளும் மியான்மருடன் அதன் தேசிய சூழலில் நடைமுறைப்படுத்தப்படுவதற்கு பகிரப்படும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here