மலேசியர்களுக்கு கூடுதலாக 10,000 ஹஜ் யாத்ரீகளுக்கு சவூதி ஒப்புதல்

ரியாத் (பெர்னாமா): மலேசியாவுக்கு கூடுதலாக 10,000 ஹஜ் ஒதுக்கீட்டை வழங்க சவூதி அரேபிய அரசு ஒப்புக் கொண்டுள்ளது.

பிரதமர்  டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின், சவுதி அரேபிய மகுட இளவரசர், இளவரசர் முகமது பின் சல்மான் பின் அப்துல்அஜிஸ் அல்-சவுத் ஆகியோருடனான சந்திப்பின் போது இந்த வேண்டுகோளை விடுத்துள்ளார். இங்குள்ள அல்-யமாமா அரண்மனையில் செவ்வாய் (மார்ச் 10, புதன்கிழமை, மலேசியாவில்).

கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்குப் பிறகு ஹஜ் நிலைமை இயல்பு நிலைக்கு வரும்போது, ​​எங்கள் யாத்ரீகர்களுக்கான கூடுதல் ஒதுக்கீட்டைப் பெறுவோம் என்று அவர் தனது நான்கு நாள் உத்தியோகபூர்வ பயணத்தின் முடிவில் மலேசிய ஊடகங்களுக்கு தெரிவித்தார்.

சவுதி அரேபியா எப்போதும் நல்ல நடத்தை,  ஒழுக்கம் மற்றும் குறைவான சிக்கல் கொண்டதாக அறியப்படும் மலேசிய யாத்ரீகர்களை வரவேற்றுள்ளதால்,  இளவரசர் கோரிக்கைக்கு மிகவும் சாதகமான பதிலையும் உறுதியையும் அளித்ததாக முஹிடின் கூறினார்.

எதிர்காலத்தில் அதிகமான யாத்ரீகர்களைப் பூர்த்தி செய்வதற்காக மக்கா மற்றும் மதீனாவும் தற்போது விரிவாக்க வளர்ச்சியில் ஈடுபட்டுள்ளன என்று பிரதமர் கூறினார்.

தபோங் ஹாஜியின் வலைத்தளத்தின்படி, சவூதி அரேபிய அரசாங்கம் ஒவ்வொரு நாட்டிற்கும் ஹஜ் ஒதுக்கீட்டை மொத்த மக்கள் தொகையில் 0.1 சதவீதமாக நிர்ணயித்துள்ளது. மலேசியாவிற்கான ஒதுக்கீடு தற்போது 31,600 ஆக உள்ளது.

எவ்வாறாயினும், உலகளாவிய தொற்றுநோயால் கடந்த ஆண்டு  மிகக் குறைந்த எண்ணிக்கையிலான யாத்ரீகர்கள் அனுமதிக்கப்பட்டதால் மலேசியர்கள் பொறுமையாக இருக்க வேண்டும் என்று முஹிடின் கூறினார்.

மலேசியா மற்றும் சவுதி அரேபியா ஆகியவை மெக்கா சாலை சேவை முன்முயற்சியை கையெழுத்திட்டதன் மூலம் மெக்கா சாலை சேவை முயற்சியை முறைப்படுத்தியதால், மலேசிய ஹஜ் மற்றும் உம்ராவுக்கான முன்-அனுமதி செயல்முறையை எளிதாக்கும் என்பதால் கூட்டத்தில் இருந்து இன்னும் பல நல்ல செய்திகள் வெளிவந்துள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

விமான நிலைய ஏற்பாடுகள், விசா மற்றும் பாஸ்போர்ட் சோதனை, சுங்க நடைமுறைகள் மற்றும் பிற தளவாட ஏற்பாடுகள் இதில் அடங்கும் என்றார்.

மலேசிய யாத்ரீகர்கள் இந்த நாட்டில் குடிவரவு சோதனையின்போது இனி மணிநேரம் காத்திருக்க வேண்டிய அவசியமில்லை. அவர்கள் நேராக அவர்கள் காத்திருக்கும் பேருந்துகளுக்கு செல்ல முடியும் என்று அவர் கூறினார்.- பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here