ஜோகூர் அரச குடும்பத்திற்கு எதிராக வலைப்பதிவு – முன்னாள் எம்.பி. மீது குற்றச்சாட்டு

ஜோகூர் பாரு: ஜோகூர் அரச குடும்பத்திற்கு எதிராக கடந்த ஆண்டு தனது வலைப்பதிவின் மூலம் தேசத்துரோக கருத்துக்களை தெரிவித்ததாக முன்னாள் பத்து பெரெண்டம் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  டத்தோ முகமட் தம்ரின் அப்துல் கஃபர் மீது அமர்வு நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

முன்னாள் துணைப் பிரதமர் துன் அப்துல் கஃபர் பாபாவின் மகனான தாம்ரின், புதன்கிழமை (மார்ச் 10) நீதிபதி வான் மொஹட் நோரிஷாம் வான் யாகோப் முன் குற்றவாளி அல்ல என்று ஒப்புக்கொண்டார்.

குற்றப்பத்திரிகையின் படி, தற்போது வேலையில்லாமல் இருக்கும் 71 வயதான இவர், தனது பேஸ்புக் பக்கத்தில், டத்தோ தாம்ரின் துன் அப்துல் கஃபர், பிப்ரவரி 2,2020 அன்று இரவு 7 மணியளவில் “tamrintunghafar” வலைப்பதிவின் மூலம் மற்றவர்களின் உணர்வை புண்படுத்தும் விதமாக தேசத்துரோக கருத்துக்களை தெரிவித்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

அப்போதைய பிரதமர் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமதுவுக்கு எதிராக ஒரு நிலைப்பாட்டை எடுத்ததற்காக ஜோகூர் துங்கு இஸ்மாயில் இப்னி சுல்தான் இப்ராஹிமின் துங்கு மக்கோத்தாவை அவர் விமர்சித்தார்.

தகவல் தொடர்பு மற்றும் மல்டிமீடியா சட்டம் 1998 (சட்டம் 588) இன் பிரிவு 233 (1) (a) இன் கீழ் தம்ரின் ஒரு குற்றத்தைச் செய்ததாகக் கூறப்படுகிறது. அதே சட்டத்தின் பிரிவு 233 (3) இன் கீழ் தண்டனை விதிக்கப்படலாம்.

இந்த குற்றம் RM50,000 க்கு மேல் அபராதம் அல்லது சிறைத்தண்டனை, அல்லது தண்டனை விதிக்கப்பட்டதும் மற்றும் தண்டனைக்கு பின்னர் ஒரு நாளைக்கு RM1,000 அபராதம் விதிக்கப்படும்.

வான் முகமட் நோரிஷாம் பின்னர் ஒரு நபர் ஜாமீனுடன் 8,000 ரொக்க ஜாமீனை வழங்கினார். மேலும் வழக்கு நிர்வாகத்திற்காக மே 23 அன்று அடுத்த குறிப்பை அமைத்தார்.

அட்டர்னி ஜெனரலின் சேம்பர்ஸ் மலேசியா பொதுக் குற்றங்கள் மற்றும் பொது ஒழுங்கு பிரிவுத் தலைவர் டத்தோ யூசைனி அமர் அப்துல் கரீம் மற்றும் ஜோகூர் வழக்குரைஞர் தெங்கு அமிர் ஜாக்கி தெங்கு அப்துல் ரஹ்மான் ஆகியோர் வழக்கைத் தொடர்ந்தனர். வழக்கறிஞர் முகமது ரபீக் ரஷீத் அலி குற்றம் சாட்டப்பட்டவருக்காக  பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here