வட கொரிய தூதரகத்திற்குள் பஸ் நுழைவதைக் காண முடிந்தது

கோலாலம்பூர்: இங்குள்ள வட கொரிய தூதரகத்தில் ஒரு பஸ் நுழைந்துள்ளது. இந்த வாகனம் ஞாயிற்றுக்கிழமை (மார்ச் 21) காலை 9.10 மணியளவில் தூதரகத்தின் முன் ஒரு போலீஸ் சோதனைச் சாவடி வழியாகச் சென்றது. தூதரக ஊழியர்களையும் அவர்களது குடும்பத்தினரையும் விமான நிலையத்திற்கு கொண்டு செல்ல இது பயன்படுத்தபடுகிறது என்று நம்பப்படுகிறது.

இது இராஜதந்திர உறவுகளைத் துண்டிக்க வட கொரியாவின் முடிவைக் கண்டித்து, உடனடி பதிலில், கோலாலம்பூரில்  உள்ள பியோங்யாங்கின் தூதரகத்தில் உள்ள அனைத்து இராஜதந்திர ஊழியர்களுக்கும் அவர்கள் சார்ந்தவர்களுக்கும் இந்த வார இறுதியில் நாட்டை விட்டு வெளியேற உத்தரவிட்டது.

வெள்ளிக்கிழமை (மார்ச் 19) ஒரு வலுவான வார்த்தையில் விஸ்மா புத்ரா, உறவுகளை வெட்டுவதற்கான வட கொரிய ஒருதலைப்பட்ச முடிவை “நட்பற்ற மற்றும் கட்டமைக்கமுடியாதது” என்றும், அது “பரஸ்பர மரியாதை மற்றும்  அனைத்துலக உறுப்பினர்களிடையே நட்புறவுக்கு  எதிரானது” என்றும் விவரித்திருந்தது.

பியோங்யாங்கில் உள்ள தூதரகத்தை மூட டிபிஆர்கே (ஜனநாயக மக்கள் கொரியா குடியரசு) எடுத்த முடிவால் மலேசியா அரசு இப்போது நிர்பந்திக்கப்பட்டுள்ளது. அதே நேரத்தில், மலேசியாவில் உள்ள அனைத்து தூதரக ஊழியர்களுக்கும் அவர்கள் சார்ந்திருப்பவர்களுக்கும் இன்று முதல் 48 மணி நேரத்திற்குள் மலேசியாவை விட்டு வெளியேற அரசாங்கம் உத்தரவு பிறப்பிக்கும் என்று வெளியுறவு அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. தூதரகத்தில் தூதரக ஊழியர்களின் குடும்ப உறுப்பினர்கள் உட்பட 33 வட கொரியர்கள் உள்ளனர் என்பது புரிகிறது.

பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்ள அதன் குடிமக்களில் ஒருவரான முன் சோல்-மியோங்கை அமெரிக்காவிற்கு ஒப்படைக்க கோலாலம்பூர் நீதிமன்றம் இந்த மாத தொடக்கத்தில் தீர்ப்பளித்ததை அடுத்து மலேசியாவுடனான இராஜதந்திர உறவுகளை துண்டிக்கப்போவதாக வட கொரியாவின் அரசு ஊடகமான கே.சி.என்.ஏ செய்தி வெளியிட்டதை அடுத்து இது வந்துள்ளது.

அதன் நடவடிக்கைகளுக்கு வாஷிங்டன் விலை கொடுக்கும் என்று வட கொரியாவின் வெளியுறவு அமைச்சகம் எச்சரித்ததாக அந்த அறிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

 நிறுவனங்கள் மூலம் நிதி மோசடி செய்ததாகவும், வட கொரியாவுக்கு சட்டவிரோதமாக அனுப்பப்படுவதை ஆதரிப்பதற்காக மோசடி ஆவணங்களை வழங்கியதாகவும் அமெரிக்கா குற்றம் சாட்டியதை அடுத்து 2019 இல் முன் கைது செய்யப்பட்டார். ஒப்படைப்பு கோரிக்கையை  அரசியல் ரீதியாக உந்துதல் என்று வாதிட்டார்.

வட கொரிய வெளியுறவு அமைச்சகம் இந்த ஒப்படைப்பை மலேசிய அதிகாரிகளால் தீங்கு விளைவிக்கும் செயல் மற்றும் மன்னிக்க முடியாத பெரிய குற்றம் என்று கூறியது. அவர்கள் “ஒப்புக் கொள்ளப்பட்ட அனைத்துலக சட்டங்களை மீறி அமெரிக்க விரோத நடவடிக்கையின் தியாகமாக எங்கள் குடிமகனுக்கு முன்வந்தனர்”.

மலேசியாவின் நடவடிக்கைகள் “இறையாண்மைக்கான மரியாதையின் அடிப்படையில் இருதரப்பு உறவுகளின் முழு அடித்தளத்தையும்” அழித்துவிட்டதாக அந்த அறிக்கை கூறியுள்ளது.

பிப்ரவரி 2017 இல்  கோலாலம்பூர் அனைத்துலக விமான நிலையத்தில் வட கொரிய தலைவர் கிம் ஜாங்-உன்னின் பிரிந்த சகோதரர் கிம் ஜாங்-நாம் கொல்லப்பட்டதை அடுத்து மலேசியாவும் வட கொரியாவும் இராஜதந்திர வரிசையில் சிக்கியிருந்தன.

ஐக்கிய நாட்டு சபையால் பேரழிவு ஆயுதமாக பட்டியலிடப்பட்ட VX nerve என்ற பொருளை இரண்டு வெளிநாட்டு பெண்கள் அவரது முகத்தை பூசப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது.

அதைத் தொடர்ந்து, மலேசியா தனது தூதரக வளாகத்திற்குள் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள ஒன்பது குடிமக்களை பாதுகாப்பாக திரும்பப் பெற்ற பின்னர், பியோங்யாங்கில் உள்ள தனது தூதரகத்தில் நடவடிக்கைகளை நிறுத்தியது, ஜாங்-நாமின் உடலை விடுவிப்பதற்கும், கோலாலம்பூரை தளமாகக் கொண்ட மூன்று தூதர்களை விடுவிப்பதற்கும் ஈடாக என்று அறியப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here