போலீஸ் கார்டெல் மற்றும் ஊழல் தொடர்பான கூற்றுக்களை விசாரிக்க நாடாளுமன்ற குழுவுக்கு ஜி 25 அழைப்பு விடுக்கிறது

கோலாலம்பூர்: போலீஸ் படையினுள் ஒரு கார்டெல் குற்றச்சாட்டுகள் மற்றும் சட்ட அமலாக்க அமைப்பில் பணம் எடுப்பதாகக் கூறப்படும் கலாச்சாரம் குறித்து விசாரிக்க நாடாளுமன்றக் குழு ஒன்று கூட வேண்டும் என்று ஜி 25 கூறுகிறது.

உயர்மட்ட காவல்துறையினரை வீழ்த்தவும், படையில் ஆதிக்கம் செலுத்தவும் முயலும் இளம் போலீஸ் அதிகாரிகளின் சூத்திரதாரி போலீஸ் படையினுள் ஒரு “கார்டெல்” இருப்பதாக போலீஸ் படைத்தலைவர் அண்மையில் வெளியிட்ட அறிக்கையில் அக்கறை இருப்பதாக பிரபல மலாய்களின் குழு தெரிவித்துள்ளது.

பணம் கேட்கும் ஒரு கலாச்சாரம் போலீஸ் படையின் கீழ் மட்டத்தினரிடையே மட்டுமல்ல, உயர் மட்டங்களிலும் உள்ளது என்றும் கூறியுள்ளது. மலேசியா மற்ற ஜனநாயக நாடுகளில் நடைமுறையை பின்பற்ற வேண்டும். சத்தியத்தை தீர்மானிக்கும் நோக்கத்திற்காக நாடாளுமன்ற விசாரணைகளைத் தொடங்கவும், நாட்டில் ஆட்சி முறை மீது  நம்பிக்கையையும் உறுதி செய்வதற்கான வழிகாட்டுதல்களை அமைக்க வேண்டும் என்று குழு வெள்ளிக்கிழமை (மார்ச் 26) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது ).

தடுப்புக்காவல்கள் மற்றும் கைதுகள் தொடர்பான போலீஸ் முறைகேடு குறித்து பல புகார்களைத் தொடர்ந்து, போலீஸ் அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்துவதில் விசாரணைகள் மற்றும் நிலுவைகளை வழங்குவதற்காக ஐபிசிஎம்சி (சுயாதீன  போலீஸ் புகார்கள் மற்றும் தவறான நடத்தை ஆணையம்)  அவசரமாக உருவாக்க ஜி 25 உள்ளிட்ட சிவில் சமூக அமைப்புகள் நீண்டகாலமாக அழைப்பு விடுத்துள்ளன. போலீஸ் லாக்கப்புகளில் விவரிக்கப்படாத மரணங்கள் உட்பட.

IPCMC பொதுமக்களிடமிருந்து பெறும் இதுபோன்ற மற்றும் பிற கடுமையான புகார்களைச் செயல்படுத்த விசாரணை அதிகாரங்கள் வழங்கப்பட வேண்டும் என்று நாங்கள் அழைக்கிறோம்.

இது சம்பந்தமாக, ஐபிசிஎம்சியை சுயாதீன போலீஸ் நடத்தை ஆணையம் (IPCMC) உடன் மாற்றுவதற்கான நடவடிக்கையை தீவிரமாக மறுபரிசீலனை செய்யுமாறு ஜி 25 அரசாங்கத்தை கோருகிறது.

மற்ற நாடுகளில் உள்ள காவல்துறையினர் தங்கள்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கும் ஊடகங்களுக்கும் வெளிப்படையாகவும் பொறுப்புணர்வுடனும் இருப்பதன் மூலம் பொதுமக்களின் மரியாதையையும் நம்பிக்கையையும் பெறுகிறார்கள் என்று ஜி 25 சுட்டிக்காட்டியது.

அமெரிக்காவிலும், ஐக்கிய இராச்சியத்திலும் கறுப்பர்களுக்கு எதிரான போலீசின் மிருகத்தனமான பிரச்சினை போலீசாரின் சீர்திருத்தங்களுக்கு ஆதரவாக உலகளாவிய பொது ஆர்ப்பாட்டங்களுக்கு வழிவகுத்தது என்பதை உலகம் முழுவதும் தொலைக்காட்சியில் பார்த்ததாகவும் அது குறிப்பிட்டது.

காவல்துறை மீது மேற்பார்வை செய்ய  நாடாளுமன்றத்திற்கு அதிகாரம் அளிப்பதன் மூலம் சட்டம் ஒழுங்கை அமல்படுத்துவதில்  மலேசியா கவனம் செலுத்த வேண்டும் என்றும் மேலும் தாமதமின்றி நம்பகமான ஐபிசிஎம்சி (மற்றும் ஐபிசிசி திரும்பப் பெறவும்) வேண்டும் என்றும் ஜி 25 நம்புகிறது.

மக்கள் மற்றும் நாட்டின் அமைதி மற்றும் பாதுகாப்பைப் பாதுகாப்பதில் போலீசாரின் பங்களிப்பில் பொதுமக்களின் நம்பிக்கையையும் மரியாதையையும் ஏற்படுத்த இந்த இரண்டு சீர்திருத்த நடவடிக்கைகள் அவசியம் என்று அது மேலும் கூறியுள்ளது.

அதே சமயம், பொதுமக்கள் எதிர்பார்ப்புகளுக்கு ஏற்ப தொழில் மற்றும் பொறுப்புக்கூறல் மற்றும் வெளிப்படைத்தன்மை ஆகியவற்றின் உயர் தரத்துடன் அதிகாரிகள் மற்றும் அவர்களது குழுக்கள் தங்கள் கடமைகளைச் செய்ய ஏதுவாக காவல்துறையினருக்கு போதிய ஆதாரங்களை வழங்க வேண்டும் என்றும் ஜி 25 அரசாங்கத்திற்கு அழைப்பு விடுத்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here