இந்தியப் பெருங்கடலில் முகாமிடும் சீன கடற்படை

 -வேடிக்கை காட்டும் வாடிக்கை

கடந்த பத்தாண்டுகளில் இந்தியப் பெருங்கடல் பிராந்தியத்தில் சீனக் கடற்படை தொடர்ந்து இருப்பதை இந்தியா கவனித்து வருவதாகக் கடற்படைத் தலைவர் அட்மிரல் கரம்பீர் சிங் புதன்கிழமை தெரிவித்தார்.

ரைசினா உரையாடலில் பேசிய சிங்,  இந்தியப் பெருங்கடல் பிராந்தியத்தில் ஒரு தசாப்தத்திற்கும் மேலாக சீனக் கடற்படை இருப்பதை நாங்கள் கண்டிருக்கிறோம்’ என்றார்.

மேலும், ‘சீனா அதன் ஆற்றல், சந்தைகள் , வளங்களுக்காக மேற்கு நோக்கிச் சென்றது. எனவே, விரைவில் அவர்கள் இந்தியப் பெருங்கடல் பகுதிக்கு வருவார்கள் என்பதில் ஆச்சரியமில்லை’ என்றும் கூறினார்.

‘சீன கடற்படை வளர்ச்சியின் வேகத்தில் நாங்கள் ஆச்சரியப்படுவதில்லை. அவர்கள் எங்கிருந்தாலும், அவர்களுக்கு ஒரு நோக்கம் இருக்கிறது’ என்று சீனாவின் கடற்படை ,  மூன்றாவது விமானம் தாங்கி கப்பலின் வளர்ச்சி குறித்து சிங் கூறினார்.

சீனா தனது விமானம் தாங்கிக் கப்பல்களுடன் சேர்ந்து ஆதரவுக் கப்பல்களைக் கொண்டுள்ளது. ‘அமெரிக்க கடற்படை வைத்திருக்கும் கேரியர் போர் குழுக்களில் ஏதேனும் ஒன்றைப் பிரதிபலிப்பதே அவர்களின் நோக்கம் என்பது மிகத் தெளிவாக உள்ளது.

அவற்றில் கிட்டத்தட்ட அனைத்து கூறுகளும் உள்ளன. எப்படியிருந்தாலும், அவர்கள் உருவாக்க வேண்டிய மிக முக்கியமான விஷயம், அவர்களின் கேரியர் விமானப் பிரிவின் திறன்தான். ஆனால், அதற்கு நேரம் எடுக்கும்’ என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

உலகப் போரிலிருந்து அமெரிக்கக் கடற்படை கேரியர்களை இயக்கி வருகிறது. அதே நேரத்தில் இந்தியாவும் 60 ஆண்டுகளாக அதை வைத்திருக்கிறது. ,’ஆனால் சீனர்கள் விரைவாக நகர்கிறார்கள் என்று நான் நினைக்கிறேன்’ என்றார்.

கமெண்ட்: பதுங்குவது பாய்வதற்காகத்தான். நன்கு புரிகிறது. ஆனால், பதுங்கி தூங்கிவிடக்கூடாதே!

கலந்துரையாடலின் ஒரு பகுதியாக இருந்த அமெரிக்க கடற்படையின் இந்தோ-பசிபிக் கட்டளையின் தளபதியான அட்மிரல் பிலிப் டேவிட்சன், ‘இந்தியாவுடனான எங்கள் உறவு இந்தோ-பசிபிக் கட்டளையின் மிக உயர்ந்த முன்னுரிமைகளில் ஒன்றாக உள்ளது’ என்றார்.

பிராந்தியத்தில் பாதுகாப்பு மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை வலுப்படுத்துவதில் இந்தியா ஒரு முக்கிய பார்ட்னர் என்று அவர் மேலும் கூறினார். ‘இந்தோ-பசிபிக் பகுதியில் அமைதி, செழிப்பு மற்றும் பாதுகாப்பிற்கு ஒரு வலுவான அமெரிக்க-இந்தியா மூலோபாய கூட்டு இன்றியமையாதது’ என்கிறார்.

சீனாவைப் பற்றி பேசிய டேவிட்சன், சீனாவின் கம்யூனிஸ்ட் பகுதி ஆளுகை, வர்த்தகம் மற்றும் மனித உரிமைகளுக்கான, ‘கடுமையாக வேறுபட்ட அமைப்பை’ ஊக்குவிக்கிறது’ என்றும், ‘பிராந்தியத்திற்கான சீனாவின் அணுகுமுறை அரசாங்கங்கள், வணிகங்கள், அமைப்பு மற்றும் இறுதியில் இந்தோ-பசிபிக் மக்களை வற்புறுத்துவதற்கும் ஊழல் செய்வதற்கும் ஒத்துழைப்பதற்கும் முயற்சிகள் அடங்கும்’ என்றும் தெரிவித்தார்.

‘சீனாவின் துணிச்சலான கம்யூனிஸ்ட் கட்சி, இந்தோ-பசிபிக் முழுவதும் அதிகரித்த இராணுவ ஆக்கிரமிப்புடன் தற்போதைய உலகளாவிய தொற்றுநோயைப் பயன்படுத்த முயல்கிறது’ என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here