உள்துறை அமைச்சரை பதவி விலக்குக – தேசப்பற்றாளர்கள் சங்கம் கோரிக்கை

கோலாலம்பூர்: பெரிகாத்தான் நேஷனல் (பிஎன்) அமைச்சரவையில் இருந்து உள்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ ஹம்சா ஜைனுடினை நீக்க வேண்டும் என்று The National Patriots Association (தேசிய தேசபற்றாளர்கள் சங்கம்)  கோரியுள்ளது.

போலீஸ் படையின் சட்டரீதியான செயல்பாடுகளை அவமதித்தல், இழிவுபடுத்துதல் மற்றும் புறக்கணித்தல் ஆகிய குற்றச்சாட்டுகளுக்கு ஹம்ஸாவின் நடவடிக்கைகளை அச்சங்கம் கண்டனம் தெரிவித்தது.

அதன் தலைவர் பிரிக் ஜெனரல் (Rtd) டத்தோ முகமட் அர்ஷத் ராஜி இன்று வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில், கசிந்த ஆடியோ கிளிப்பை மேற்கோள் காட்டி, அதில் ஹம்சா உயர் போலீஸ் அதிகாரிகளுடன் நியமனங்கள் குறித்து விவாதித்திருப்பது சரியானதல்ல என்றார்.

பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின், ஹம்ஸாவை அவமதித்தல், இழிவுபடுத்துதல் மற்றும் போலீஸ் படையின் சட்டரீதியான செயல்பாடுகளை புறக்கணித்ததற்காக அவரை நீக்க வேண்டும்.

எந்தவொரு அரசியல் கட்சிக்கும் காவல்துறை ஒரு கருவி அல்ல என்று ஐ.ஜி.பி. அவரைத் தக்கவைத்துக்கொள்வது, பி.என் அரசாங்கத்தில் உள்ள அமைச்சர்கள் சட்டத்திற்கு மேலே செயல்பட சுதந்திரம் உடையவர்கள், நல்லாட்சியின் கொள்கைகள் மற்றும் மரபுகளை முற்றிலும் புறக்கணிக்கின்றனர் என்பதனை சுட்டி காட்டும் வகையில் இருக்கிறது.

ஊழலை வேரறுக்க பிஎன் அரசாங்கம் தீவிரமாக இல்லை என்பதும் இதன் பொருள் என்று அவர் கூறினார்.

ஆடியோ கிளிப்பில் இடம்பெற்ற நபர் தான் என்று ஹம்சா ஒப்புக்கொண்டதாக நேற்று செய்தி வெளியானது. அதில் மூத்த காவல்துறை அதிகாரிகளாக ‘orang kita ‘ (அவரது முகாமுடன் இணைந்தவர்கள்) நியமனம் குறித்து விவாதிக்கப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

தனது பாதுகாப்பில், ஹம்சா தான் எந்த தவறும் செய்யவில்லை என்றும், உரையாடலை வெளியாகிய நபர்கள் மீது திசை திருப்பியதாகவும், கடந்த ஆண்டு நடந்ததை அவர் வெளிப்படுத்தினார். எவ்வாறாயினும், ஹம்ஸாவின் கருத்துக்கள் மிகவும் அருவருப்பானவை என்றும் அவர் நீக்கம் செய்யப்பட வேண்டும் என்றும் ரஷீத் கூறினார்.

காவல்துறை ஆணையத்தின் தலைவராக மூத்த காவல்துறை அதிகாரிகள் தனது எல்லைக்குள் இருந்ததாக ஹம்ஸாவின் கருத்துக்களில், ரஷீத் அவருக்கு நினைவூட்டினார்.

அரசியலமைப்பின் 140 ஆவது பிரிவு உள்துறை அமைச்சருக்கு தலைமை தாங்குகிறது என்றாலும், பதவி உயர்வு மற்றும் நியமனங்கள் குறித்து முடிவுகளை எடுக்க அவருக்கு முழுமையான அதிகாரம் உள்ளது என்று அர்த்தமல்ல .

போலீஸ் படைத்தலைவர் மாநாட்டின் படி, நியமனங்கள் குறித்து ஒரு கருத்தை கூறுகிறார். ஏனெனில் பிந்தையவர் தனது ஆட்களை நன்கு அறிவார். அவருடைய கருத்துக்கள் மதிக்கப்பட வேண்டும்.

ஒழுக்கம் மற்றும் போலீஸ் பணியாளர்கள் மேலாண்மை குறித்து அமைச்சருக்கு என்ன தெரியும்? ஒரு அமைச்சர் வந்து செல்கிறார். அரசியல்வாதிகள் ஒற்றுமை ஆகியவற்றால் களங்கப்படுகிறார்கள். அதேசமயம் சீருடையில் இருப்பவர்கள் தங்கள் நேர்மைக்கு பெயர் பெற்றவர்கள், அவர்கள் உடனடியாக தியாகம் செய்து கடமையின் வரிசையில் தங்கள் உயிரைப் பணயம் வைத்துள்ளனர் என்று அவர் கூறினார்.

மூத்த காவல்துறை அதிகாரிகளின் நியமனங்களைப் பற்றி ஹம்ஸா விவாதித்த ஆடியோ பதிவு, நல்லாட்சியின் கொள்கைகளை முற்றிலுமாக கைவிடுவதை நிரூபிப்பதாக ரஷீத் கூறினார்.

மூத்த காவல்துறை அதிகாரிகளை “Budak” என்று குறிப்பிடுவது, சீருடையில் உள்ள அனைவருக்கும் அவமானம் என்று அவர் கூறினார். பெரும்பாலானவர்கள் ஓய்வு பெற்ற பின்னரும் இன்னும் மதிக்கப்படுகிறார்கள்.

ஒரு மந்திரி அவர் பதவியை விட்டு வெளியேறும் தருணத்தில் அந்த மரியாதை அவரை விட்டு விலகி விடுவதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here