நஜிப்பின் வழக்கு ஒத்தி வைப்பு

கோலாலம்பூர்: ஆரம்பத்தில் இன்று (மே 3) மீண்டும் தொடங்க திட்டமிடப்பட்டிருந்த முன்னாள் பிரதமர் டத்தோ ஶ்ரீ  நஜிப் ரசாக் சம்பந்தப்பட்ட 2.2 பில்லியன் 1 மலேசியா டெவலப்மென்ட் சென்.பெர்ஹாட் (1 எம்.பி.டி) வழக்கு கோவிட் -19 காரணமாக தள்ளி வைக்கப்பட்டுள்ளது.

நஜிப்பின் பாதுகாப்புக் குழுவில் உள்ள வழக்கறிஞர்களில் ஒருவரான முஹம்மது ஃபர்ஹான் முஹம்மது ஷாஃபி, விசாரணை ஒத்திவைக்கப்பட்டிருக்கிறது என்பதை உறுதிப்படுத்தினார்.

மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் 42 மில்லியன் எஸ்.ஆர்.சி இன்டர்நேஷனல் சென்.பெர்ஹாட் வழக்கில் நஜிப்பின் மேல்முறையீடும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது என்றார்.

எஸ்.ஆர்.சி மேல்முறையீடு மற்றும் 1 எம்.டி.பி. இரண்டும் குறித்து இந்த வாரம் முடிவு செய்ய வேண்டியிருந்தது. ஏனெனில் எங்கள் அணியின் முக்கிய உறுப்பினர் பல உறுதிப்படுத்தப்பட்ட கோவிட் -19 நோயாளிகளுடன் நெருங்கிய தொடர்பு இருப்பதால் சோதனை செய்யப்பட்டு தனிமைப்படுத்தப்பட வேண்டும்.

மீதமுள்ள குழுவினர் அவருடன் நெருக்கமாக பணியாற்றி வருவதைக் கருத்தில் கொண்டு, தேவையான முன்னெச்சரிக்கைகள் எடுக்கப்பட வேண்டும் என்று முஹம்மது ஃபர்ஹான் திங்களன்று உரைச் செய்தி மூலம் செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார்.

1MDB சோதனை ஆரம்பத்தில் இந்த வாரம் திங்கள் மற்றும் செவ்வாய்க்கிழமை (மே 3-4) இரண்டு நாள் விசாரணைக்கு திட்டமிடப்பட்டது, அதே நேரத்தில் SRC முறையீடு வியாழக்கிழமை (மே 6) மீண்டும் தொடங்க திட்டமிடப்பட்டது.

துணை அரசு வக்கீல் அஹ்மத் அக்ரம் கரிப், வெள்ளிக்கிழமை பிற்பகுதியில் நீதிமன்றத்திற்கு தெரிவிக்க பாதுகாப்பு கடிதம் அனுப்பியதாக தெரிவித்தார். அந்த காரணங்களின் அடிப்படையில், நீதிமன்றம் அனுமதித்தது (ஒத்திவைப்பு) என்று அவர் கூறினார்.

விசாரணை மீண்டும் தொடங்கும் போது முன்னாள் 1 எம்.டி.பி. சியோ மொஹட் ஹஸீம் அப்துல் ரஹ்மான், 10 ஆவது அரசு தரப்பு சாட்சியாக இருக்கிறார். 1MDB க்கு திட்டமிடப்பட்ட அடுத்த தேதி மே 17 ஆகும்.

68 வயதான நஜிப், 1 எம்.டி.பி நிதிகளில் மொத்தம் 2.28 பில்லியன் மற்றும் அதே பணத்தை உள்ளடக்கிய 21 பண மோசடி ஆகியவற்றைப் பெறுவதற்காக தனது நிலையை தவறாகப் பயன்படுத்தியதாக நான்கு குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கிறார்.

எஸ்.ஆர்.சி வழக்கில், நஜிப் தனது தண்டனை மற்றும் தண்டனைக்கு எதிராக மேல்முறையீடு செய்கிறார். கிரிமினல் நம்பிக்கையை மீறுதல் (சிபிடி), பணமோசடி மற்றும் பதவியில் இருந்து துஷ்பிரயோகம் செய்தல் ஆகிய ஏழு குற்றச்சாட்டுகளில் அவர் குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்டதையடுத்து அவருக்கு 12 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனையும், 210 மில்லியன் அபராதமும் விதிக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here