சீனா ராக்கெட்டின் சிதைந்த பாகத்தினால் சிறிய ஆபத்து மட்டுமே என்கிறது விண்வெளி நிறுவனம்

பெட்டாலிங் ஜெயா: சீன ராக்கெட்டின் பகுதிகள் பூமியின் வளிமண்டலத்தில் விழும் விண்வெளி சிதைந்த பாகத்தினால் அபாயகரமாக  சாத்தியக்கூறுகள் மிகக் குறைவாக இருப்பதால் மலேசியர்கள் கவலைப்படத் தேவையில்லை என்று மலேசிய விண்வெளி நிறுவனம் (மைசா) தெரிவித்துள்ளது.

அதன் இயக்குநர் ஜெனரல் அஸ்லிகாமில் நேப்பியா, மலேசியாவில் எந்தவொரு குப்பைகளும் தரையிறங்க வாய்ப்பில்லை. ஏனெனில் நாட்டின் அளவு பூமியின் பரப்பளவில் ஒரு சிறிய பகுதி மட்டுமே.

“மறு நுழைவில்” ஆபத்தான பொருள்களைப் பற்றி பொதுமக்கள் கவலைப்படத் தேவையில்லை, ஏனென்றால் இந்த பொருள் மனிதர்களைத் தாக்கும் அல்லது எந்தவொரு கட்டிடக் கட்டமைப்பையும் அழிக்கும் நிகழ்தகவு மிகக் குறைவு, ஏனெனில் பூமியின் 70% நீரினால் ஆனது மற்றும் மலேசியா சிறியது என்று அவர் நேற்று கூறினார்.

சீனாவின் மிகப்பெரிய ராக்கெட்டான 20 டன் லாங் மார்ச் 5B ராக்கெட்டின் பகுதிகள் வார இறுதியில் பூமியில் விழும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று செய்தி அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

சீனாவின் வெளியுறவு அமைச்சகம் ராக்கெட்டில் இருந்து குப்பைகள் விழுந்தவுடன் எரிக்கப்படும் என்றும் இதனால் எந்தத் தீங்கும் ஏற்பட வாய்ப்பில்லை என்றும் கூறியதாகக் கூறப்படுகிறது. லாங் மார்ச் 5 B ஏப்ரல் 29 அன்று சீனாவின் ஹைனன் தீவில் இருந்து புறப்பட்டது.

இன்று பிற்பகல் 3.34 மணி வரை எந்த நேரத்திலும் பூமியில் அட்சரேகை 41.5 ° வடக்கு மற்றும் அட்சரேகை 41.5 ° தெற்கில் ராக்கெட்டின் சிதைந்த பாகங்கள் தரையிறங்கும் என்று அஸ்லிகாமில் கூறினார். மறு நுழைவு ஏற்படுவதற்கு சில மணி நேரங்களுக்கு முன்னரே ராக்கெட் விழும் சரியான இடத்தை துல்லியமாக காண கண்டறிய முடியும் என்றார்.

மறு நுழைவின் போது பூமியின் வளிமண்டலத்தில் பெரும்பாலான விண்வெளி சிதைந்த பாகங்கள் அழிக்கப்படும் என்பதால் அவர்கள் கவலைப்பட தேவையில்லை என்று அஸ்லிகாமில் மலேசியர்களுக்கு உறுதியளித்தார்.

வளிமண்டலத்தில் முழுமையாக எரிக்கப்படாத சிதைந்த பாகங்கள் மட்டுமே பூமியில் விழும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here