சட்டத்திற்கு முரணான சிறுவர்களை அதிக கவனத்துடன் கையாளுவீர்; சுஹாகாம் வலியுறுத்து

பெட்டாலிங் ஜெயா: சட்டத்திற்கு முரணான பிள்ளைகளை கையாள்வதில் காவல்துறையினர் அதிக நியாயத்துடன் இருக்க வேண்டும் என்று மலேசியாவின் மனித உரிமைகள் ஆணையம் (சுஹாகாம்) அழைப்பு விடுத்துள்ளது. சமீபத்தில் கோலாலம்பூர் மற்றும் ஜோகூரில் பல குழந்தைகளை கைது செய்தது.

ஊடக அறிக்கையின்படி ஒரு சம்பவத்தில் 12 மற்றும் 13 வயதுடைய இரண்டு சிறுவர்கள், அண்மையில் ஹரி ராயா எடில்ஃபிட்ரியின் போது செந்தூலில் உள்ள ஒரு அடுக்குமாடி குடியிருப்பு வளாகத்தில் பட்டாசுகளை போலீஸ்காரர்கள் மீது வீசிய சந்தேகத்தின் பேரில் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்தவர்களில் நான்கு சிறுவர்களும் அடங்குவர்.

இதற்கிடையில், பத்து பஹாட்டில், “Kerajaan Gagal” ஆர்ப்பாட்டம் தொடர்பாக கைது செய்யப்பட்டவர்களில் மூன்று சிறுவர்களும் அடங்குவர். இரண்டு சம்பவங்களும் மே 13 அன்று நடந்தன.

இரண்டு சம்பவங்களிலும், குழந்தைகள் கைவிலங்கு செய்யப்பட்டு, புகைப்படம் எடுக்கப்பட்டு, போலீஸ் பூட்டப்பட்ட இடங்களில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாக சுஹாகாமின் குழந்தைகள் ஆணையர் நூர் அசியா முகமட் அவல் கூறினார்.

இந்த கைதுகள் சிறுவர் சட்டம் 2001 (சட்டம் 611) மற்றும் குழந்தைகளின் உரிமைகள் தொடர்பான மாநாடு (சி.ஆர்.சி) ஆகியவற்றிற்கு முரணானது.

சட்டம் 611 இன் பிரிவு 83A இன் படி, கைது செய்யப்படும் ஒரு குழந்தையை கைவிலங்கு போடக்கூடாது மேலும் குழந்தையின் இருப்பிடம் குறித்து பெற்றோர்கள் அல்லது பாதுகாவலர்களுக்கு அறிவிக்கப்பட வேண்டும்.

அதே சட்டம் மற்றும் சி.ஆர்.சி ஆகியவை குழந்தையின் அடையாளத்தைப் பாதுகாக்க வேண்டும் வெளிப்படுத்தக்கூடாது. குழந்தை தனது விருப்பப்படி ஒரு ஆலோசனையுடன் ஆலோசிக்க உரிமை உண்டு.

சிறுவர் சட்டம் 2001 மேலும் ஒரு காவல் நிலையத்திலோ அல்லது தடுப்புக்காவல்களிலோ தடுத்து வைக்கப்படக்கூடாது என்றும், குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒரு வயது வந்தவருடன் சேர்ந்து தடுத்து வைக்கப்பட வேண்டும் என்றும் நூர் அசியா வலியுறுத்தினார்.

குழந்தைகளை தடுத்து வைப்பது கடைசி முயற்சியாக இருக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்திய நூர் அசியா, சிறு குற்றங்களுக்கு குழந்தைகளுக்கு எச்சரிக்கைகள் வழங்கப்படுவது “போதுமானது” என்றார்.

சட்டத்துடன் முரண்படும் குழந்தைகளின் உரிமைகள் கைது செய்யப்படும்போது புறக்கணிக்கப்படுகின்றன அல்லது கவனிக்கப்படுவதில்லை என்று அவர் கூறினார்.

குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்படும் வரை அவர்கள் நிரபராதிகள் என்று கருதப்பட வேண்டும். அதே சமயம் குழந்தைகளும் கவனிப்பு மற்றும் பாதுகாப்பு தேவைக்கு பலியாகிறார்கள். ஒரு கைது அவசியம் எனக் கருதப்பட்டால், குழந்தையின் சிறந்த நலன்கள் எப்போதுமே அதிகாரிகளால் மிக முக்கியமாக கருதப்பட வேண்டும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here