முதியோர் இல்லங்கள் அனுமதி இல்லாமல் செயல்பட அதிக கெடுபிடியான நடைமுறைகளா?

ஜார்ஜ் டவுன்: பல கெடுபிடியான நடைமுறையை பூர்த்தி செய்ய வேண்டிய கட்டாயத்தினால் தான் ஆதரவற்ற இல்லம் மறறும் முதியோர் இல்லம் ஆகியவை உரிமம் பெறாமல் இயங்க முக்கிய காரணம் என்று  நடத்துனர்கள் தெரிவிக்கின்றனர்.

ஒரு முதியோர் பராமரிப்பு இல்லம் செயல்பட சமூக நல துறை (ஜே.கே.எம்) உரிமம் தேவை. ஆனால் அதற்கு விண்ணப்பிக்க, மாவட்ட சுகாதார அலுவலகம், தீயணைப்புத் துறை மற்றும் உள்ளூர் அதிகாரிகளின் அனுமதி கடிதம் தேவை.

மேலும், சட்டப்பூர்வமாக்கலுக்கான பாதை பெரும்பாலும் வீடுகளின் அருகில் இது போன்ற இல்லங்களை அமைக்க குடியிருப்பாளர்களால் விரும்புவதில்லை. பலர் தங்கள் சொத்துக்கள் மதிப்பு குறைந்துவிடும் என்று அஞ்சுகிறார்கள், மேலும் உள்ளூர் நகராண்மை அல்லது மாநகராட்சி அலுவலர்களிடம் தங்கள் பகுதியில் வீடுகளை அமைப்பதில் ஆட்சேபனை எழுப்புவார்கள்.

நாட்டில் குறைந்தது 1,300 உரிமம் பெறாத முதியோர் இல்லங்கள் உள்ளன. அதிகாரிகளால் தண்டிக்கப்படுமோ என்ற அச்சத்தில் அதன் நடத்துனர்கள் பலர் கோவிட் -19 தடுப்பூசி திட்டத்திற்கு தங்களிடம் இருப்பவர்களுக்கு பதிவு செய்ய அனுமதிக்க மாட்டார்கள் என்று கண்டறியப்பட்டதை அடுத்து இந்த எண்ணிக்கை வெளிச்சத்திற்கு வந்தது.

இந்த முதியோர் பராமரிப்பு மையங்களில் பெரும்பாலானவை குடியிருப்பு பகுதிகளில் அமைந்துள்ளன. அவற்றின் ஆபரேட்டர்கள் உரிமம் பெற விரும்புகிறார்கள். ஆனால் சில பிரச்சினைகள் மற்றும் அதிகப்படியான பூர்த்தி செய்ய வேண்டிய தேவைகள் ஆகியவற்றால் தடுத்து நிறுத்தப்பட்டனர்.

சுபாங் ஜெயாவில் உள்ள ஒரு வசதியின் ஆபரேட்டர், 2016 ஆம் ஆண்டு முதல் உள்ளூராட்சி மன்ற சிக்கல்களால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாகக் கூறினார். தனது பங்களாவை வணிக பயன்பாட்டிற்கு மாற்றுவதற்கான விண்ணப்பம் செயல்படுத்தப்படும்போது அவருக்கு ஆறு மாத நிபந்தனை உரிமம் கிடைத்தது.

எவ்வாறாயினும், அப்பகுதியிலுள்ள குடியிருப்பாளர்கள் அவரது திட்டத்தை எதிர்த்தனர். ஏனெனில் இது ஒரு “பிரத்யேக நுழைவாயில் மற்றும் பாதுகாக்கப்பட்ட சமூகம்” என்பதால் என்றார்.

சுபாங் ஜெயா நகராட்சி மன்ற அதிகாரிகள் அதனை கவனித்தனர். மேலும் அவரது முழு பராமரிப்பு மைய நடத்துனரின் உரிமம் மறுக்கப்பட்டது. எவ்வாறாயினும், சிலாங்கூர் மேல்முறையீட்டு வாரியம் கவுன்சிலின் முடிவை மாற்றி, அவருக்கு முழு உரிமத்தை வழங்கியது. கவுன்சிலின் வரைபடத்தின் படி ஒரு வயதான பராமரிப்பு இல்லம் சட்டப்பூர்வமாக இயங்கக்கூடிய இடமாக அவரது வீடு இருந்தது.

இருப்பினும், சமீபத்தில் சுபாங் ஜெயா நகர சபை என்று அழைக்கப்படும் கவுன்சில், 2019 டிசம்பரில் காலாவதியானபோது தனது உரிமத்தை புதுப்பிக்க மறுத்தபோது, ​​குடியிருப்பாளர்களிடமிருந்து அதிகமான எதிர்ப்பினை மேற்கோள் காட்டி, அவருக்கு சமீபத்தில் மற்றொரு அடி ஏற்பட்டது.

அதன்பின்னர் அவர் மேல்முறையீட்டு வாரியத்தில் மற்றொரு வழக்கைத் தாக்கல் செய்துள்ளார். வழக்கைக் கேட்க இது ஒரு முறை மட்டுமே அமர்ந்திருக்கிறது. இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கு காரணமாக அடுத்தடுத்த விசாரணை தாமதமானது.

இங்கு வயதான, நோய்வாய்ப்பட்ட மக்களை அவர்கள் விரும்பவில்லை என்று குடியிருப்பாளர்களின் குழுவால் எனக்கு தெரிவிக்கபட்டது என்று அவர் கூறினார்.

எனது பக்கத்து வீட்டினர் என்னை ஆதரிக்கிறார்கள், ஆனால் மற்றவர்கள் எனக்கு எதிரானவர்கள். எனது வழக்கை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கு நான் ஆயிரக்கணக்கான வெள்ளியை சட்டக் கட்டணங்களைச் செலவிட்டேன். மேலும் அதிக செலவு செய்ய வேண்டும் என்று நினைக்கிறேன்.

தன்னை அஸ்வானி என்று அழைத்த ஷா ஆலத்தில் ஒரு முதியோர் இல்லத்தை நடத்தி வரும் ஒரு பெண், நகர திட்டமிடுபவர்கள், கட்டட வடிவமைப்பாளர்கள் மற்றும் பிற சேவைகளுக்கான கட்டணங்களை செலுத்த RM20,000 செலவழிக்க வேண்டும் என்று கூறினார்.

நகர சபையால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட குழுவிலிருந்து நகர திட்டமிடுபவர்கள் மற்றும் கட்டடக் கலைஞர்கள் பணியமர்த்தப்பட வேண்டும் என்றும், அவை வருடாந்திர உரிமக் கட்டணங்களைப் போலவே விலை உயர்ந்தவை என்றும் அவர் கூறினார்.

நீண்ட காலமாக இது போன்ற  புகார்கள் குறித்து கவலை அளித்து வருவதாக முதியோர் இல்ல பராமரிப்பு நடத்துனர்கள் சங்கமான AgeCope தலைவர் டெல்ரன் டெரன்ஸ் டக்ளஸ் தெரிவித்தார.

மலேசியா ஒரு வயதானவர்களின் சமுதாயமாக மாறி வருவதால், அரசாங்கமும் உள்ளூர் அதிகாரிகளும் வயதான பராமரிப்பு நடத்துனர்களான விதிகளை தளர்த்த வேண்டும் என்றார். அரசாங்க திட்டத்தின் படி,  2030 க்குள்  15 விழுக்காட்டு மக்கள் 60 வயதினருக்கு மேல் இருப்பர்.

குடியிருப்பு சொத்துக்களை முதியோர் இல்லமாக மாற்ற உள்ளூர் அதிகாரிகள் அதிக கட்டணம் வசூலிப்பதாக அறியப்பட்டதாக டக்ளஸ் கூறினார். உதாரணமாக, பினாங்கு தீவு நகராட்சி கவுன்சில் சதுர அடிக்கு RM40 வசூலிக்கிறது.

அனைத்து முதியோர் இல்ல  நடத்துனர்களுக்கும் மன்னிப்பு வழங்கப்பட வேண்டும். அவர்களுக்கு ஒரு தற்காலிக உரிமம் வழங்கப்பட வேண்டும் என்று டக்ளஸ் கூறினார்.

ஜே.கே.எம் அவர்களுக்கு சட்டப்பூர்வமாக்க உதவ வேண்டும் மற்றும் ஒவ்வொரு வழக்கு அடிப்படையில் மையங்களைப் பார்க்கவும். அவர்களுக்கு அபராதம் விதிக்க வேண்டாம். அவர்களுக்கு உதவுங்கள்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here