2 மணி நேர ஷாப்பிங் போதுமானது; ஆனால் கண்காணிப்பது யார்?

பெட்டாலிங் ஜெயா: செவ்வாய்க்கிழமை (மே 25) முதல் கடுமையான எஸ்ஓபிகளை அமல்படுத்தியதைத் தொடர்ந்து நுகர்வோர் சில்லறை வளாகங்களில் ஷாப்பிங் செய்ய இரண்டு மணி நேர வரம்பு எவ்வாறு அமல்படுத்தப்படும் என்று பல மலேசியர்கள் அறிய விரும்புகின்றனர்.

“மாலில் மக்களைப் பின்தொடர போலீசார் சிறப்புப் படைகளை அமைப்பார்களா?” என்பது பலரின் கேள்வியாக இருக்கிறது. அந்த நபர் இரண்டு மணி நேரத்திற்கும் மேலாக இருந்தாரா என்பதை அவர்கள் எப்படி அறிந்து கொள்ளப் போகிறார்கள்? நாங்கள் செக்-இன் செய்து செக்-அவுட் செய்கிறோமா?” அவர் கேட்டார். அதே குறிப்பில், புதிய SOP ஐ மீறும் குடிமக்கள் இருப்பார்களா என்று சிலர் ஆச்சரியப்பட்டனர்.

“(யாராவது) விதியை மீறினால் அவர்களுக்கு அபராதம் விதிக்கப்படுமா? அவர்களுக்கான சம்மனை வெளியிடுவார்களா? தண்டனைகள் என்ன?” சமூக ஊடக பயனர்களான பலர்  கேட்கின்றனர்.

முன்னதாக, உள்நாட்டு வர்த்தக மற்றும் நுகர்வோர் விவகாரத்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ அலெக்சாண்டர் நாந்தா லிங்கி, கடுமையாக்கப்பட்ட எஸ்ஓபிகளின் கீழ் அதிகபட்சம் இரண்டு மணி நேரம் மட்டுமே கடைக்காரர்கள் வளாகத்தில் இருக்க அனுமதிக்கப்படுவார்கள் என்றார்.

வர்த்தகம், சில்லறை விற்பனை, விநியோகம் மற்றும் உணவகங்களில் ஈடுபட்டுள்ள அனைத்து வளாகங்களிலும் எஸ்ஓபி இணக்கத்தை உறுதி செய்வதற்காக நாடு முழுவதும் 2,262 அமலாக்க அதிகாரிகளை அமைச்சகம் அணிதிரட்டும் என்று நந்தா கூறினார்.

அமைச்சக அமலாக்க அதிகாரிகள் குறிப்பாக வார இறுதி மற்றும் விடுமுறை நாட்களில் வளாக சோதனைகளை மேற்கொள்வார்கள். தொற்று நோய்களைத் தடுக்கும் மற்றும் கட்டுப்படுத்தும் சட்டம் 1988 இன் கீழ் MCO ஐ அமல்படுத்த அதிகாரம் வழங்கப்பட்ட ஒரு நிறுவனமாக அமைச்சகம்,  சம்மன் வழங்குவது உட்பட கடுமையான நடவடிக்கை எடுப்பதில் சமரசம் செய்யாது  என்று அவர் கூறினார்.

இறுக்கமான SOP களுக்கு கட்டுப்படாத எந்தவொரு வளாகத்தையும் உடனடியாக மூடுவதற்கு NSC க்கு முன்மொழிய அமைச்சகம் தயங்காது என்று அவர் கூறினார்.

புதிய தீர்ப்பைப் பாராட்டியவர்களும் இருந்தனர், இரண்டு மணிநேரம் “போதுமானது” என்று கூறினர். நான் வாரந்தோறும் மால்களில் மளிகை ஷாப்பிங் செய்கிறேன். இது (இரண்டு மணிநேரம்) போதுமானது. பெரும்பாலும் அவர்களின் முதல் இரண்டு மணி நேரம் இலவச பார்க்கிங் என்பதால் பார்க்கிங் கூட செலுத்த வேண்டியதில்லை என்றும் நெட்டிசன்கள் தெரிவித்தனர்.

சில்லறை, வர்த்தகம் மற்றும் விநியோகத் துறைகள் மற்றும் உணவகங்களுக்கான இயக்க நேரம் காலை 8 மணி முதல் இரவு 8 மணி வரை மட்டுப்படுத்தப்படும், அதே நேரத்தில் மருந்தகங்கள் மற்றும் தனிநபர் பராமரிப்பு கடைகள் (ஸ்பாக்கள்) காலை 8 மணி முதல் இரவு 10 மணி வரை வரையறுக்கப்பட்டுள்ளது என்று நந்தா கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here