MH17 சுட்டு வீழ்த்தப்பட்ட விபத்து தொடர்பான விசாரணையின் முக்கியமான கட்டம் திங்கள்கிழமை தொடங்கும்

ஆம்ஸ்டர்டாம்: 2014 ஆம் ஆண்டு மலேசியா ஏர்லைன்ஸ் விமானம் MH17 சுட்டு வீழ்த்தப்பட்ட இறந்தவர்களின் குடும்பங்கள் விபத்து தொடர்பான விசாரணையின் முக்கியமான கட்டம் திங்கள்கிழமை தொடங்கும் போது வலிமிகுந்த விவரங்களைக் கேட்கத் தயாராகி வருவதாகக் கூறியது

எம்.எச் 17 ஆம்ஸ்டர்டாமில் இருந்து கோலாலம்பூருக்கு பறந்து கொண்டிருந்தபோது, ​​உக்ரேனிய அரசாங்க துருப்புக்களுடன் சண்டையிட்டபோது ரஷ்ய சார்பு கிளர்ச்சியாளர்கள் வைத்திருந்த பிரதேசத்திலிருந்து ஏவுகணை மூலம் சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டதாக அனைத்துலக புலனாய்வாளர்கள் கூறுகின்றனர்.

விமானத்தில் இருந்த 298 பேரும் கொல்லப்பட்டனர். அவர்களில் மூன்றில் இரண்டு பங்கினர் டச்சு நாட்டவர்கள்.

மூன்று ரஷ்யர்கள் மற்றும் ஒரு உக்ரேனிய மனிதனின் கொலை விசாரணையை மேற்பார்வையிடும் டச்சு நீதிபதிகள், விமானத்தை தாக்கியதற்கு பதிலளித்ததாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள், ஆம்ஸ்டர்டாமின் ஷிபோல் விமான நிலையத்திற்கு அடுத்துள்ள உயர் பாதுகாப்பு நீதிமன்றத்தில் நடந்த விசாரணையில் ஆதாரங்களை சுருக்கமாகக் கூறுவார்கள்.

“ஒருபுறம், என்ன நடந்தது, ஏன் நடந்தது, யார் பொறுப்பு என்பதை நாங்கள் தெரிந்து கொள்ள விரும்புகிறோம், ஆனால் அதற்கு நீங்கள் செலுத்தும் விலை என்னவென்றால், வெளியிடப்பட்ட தகவல்களும் அதிர்ச்சியை ஏற்படுத்தும்” என்று உறவினர்களின் செய்தித் தொடர்பாளர் பீட் ப்ளோக்  கூறினார்.

இறுதியில் அது நீதி மற்றும் நீதியைப் பெறுவதற்கு வழிவகுக்கும். குறைந்தது யார் பொறுப்பு என்பதில் எங்களுக்கு ஒரு சுயாதீன நீதிமன்ற விதி உள்ளது என்று அவர் ராய்ட்டர்ஸிடம் கூறினார். இந்த விபத்தில் பிளாக் தனது சகோதரர், மைத்துனர் மற்றும் மருமகனை இழந்தார்.

பல ஆண்டுகளாக ஆதாரங்களை சேகரித்த பின்னர், அனைத்துலக புலனாய்வாளர்கள் குழு 2018 மே மாதம் விமானத்தை சுட பயன்படுத்திய ஏவுகணை ஏவுகணை ரஷ்யாவின் 53ஆவது விமான எதிர்ப்பு ஏவுகணை படைப்பிரிவுக்கு சொந்தமானது என்று முடிவு செய்தது. டச்சு அரசாங்கம் மாஸ்கோவை பொறுப்பேற்கிறது. எந்தவொரு ஈடுபாட்டையும் ரஷ்யா மறுக்கிறது.

நான்கு பிரதிவாதிகளும் உக்ரேனில் செயல்படும் ரஷ்ய சார்பு போராளிகளில் முன்னணி பதவிகளை வகித்ததாகக் கூறும் வழக்குரைஞர்கள், ஆதாரங்களை முன்வைப்பார்கள். சாட்சிகளை அழைக்கலாம் என்று நீதிமன்ற அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

பிரதிவாதிகள் யாரும் காவலில் இல்லை. ஒன்று, ரஷ்ய ஒலெக் புலடோவ், இந்த நடவடிக்கைகளில் குறிப்பிடப்படுகிறார். மேலும் விபத்தில் தனக்கு எந்தத் தொடர்பும் இல்லை என்று கூறியுள்ளார். மற்ற மூவரும் ஆஜராகாமல் விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்படுகிறார்கள். மேலும் வழக்கு விசாரணையின் போது அவர்களை பிரதிநிதித்துவப்படுத்த வழக்கறிஞர்களை நியமிக்கவில்லை.

எம்.எச் 17 தொடர்பான விசாரணை இன்னும் நடந்து கொண்டிருப்பதாகவும், ஏவுகணை அமைப்பை நிர்வகித்து அதன் துப்பாக்கிச் சூட்டுக்கு உத்தரவிட்ட நபர்கள் உட்பட பிற சந்தேக நபர்களை அவர்கள் தேடி கொண்டிருப்பதாகவும் வழக்குரைஞர்கள் கூறுகின்றனர்.

ஜூன் 17 மற்றும் 18 ஆகிய தேதிகளில் வழக்கு கோப்பின் நீதிபதிகளின் சுருக்கம் குறித்து அரசு தரப்பு தனது கருத்தை முன்வைத்த பின்னர், பாதுகாப்புக்கு பதிலளிக்க ஒரு வாய்ப்பு கிடைக்கும்.

இறுதி வாதங்களுக்கு இன்னும் தேதி நிர்ணயிக்கப்படவில்லை. ஆனால் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் குடும்பங்கள் செப்டம்பர் மாதம் விசாரணையில் தங்கள் வாழ்க்கையில் ஏற்பட்ட விபத்தின் தாக்கம் குறித்து நேரடியாக நீதிபதிகளை உரையாற்ற முடியும் என்று நீதிமன்றம் கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here