மலாக்கா dondang sayang and pantun ஆர்வலரில் முக்கியமானவரான மீனாட்சி காலமானார்

மலாக்கா: dondang sayang and pantun (பாரம்பரிய இசை மற்றும் கவிதை கலை வடிவம்) ஆர்வலர்களில் ஒரு முக்கிய நபரான ஜி மீனாட்சி நேற்று மலாக்கா மருத்துவமனையில் காலமானார். அவருக்கு வயது 91. மீனாட்சியின் ஐந்தாவது மகள் அமுதா பிள்ளை (55) அளித்த தகவலின்படி, அவரது தாயார் அதிக வயது காரணமாக காலமானதாக கூறினார்

இறுதிச் சடங்கிற்காக மீனாட்சியுன் உடலை வீட்டிற்கு கொண்டு வர குடும்பத்தினர் மருத்துவமனையில் இருந்து அனுமதிக்காக காத்திருக்கிறார்கள் என்று அவர் கூறினார்.இன்னும் சில நடைமுறைகள் செய்யப்பட வேண்டும். இந்து பழக்கவழக்கங்களின்படி இறுதி சடங்குகளுக்கு, இன்று மதியம் 1 மணி முதல் பிற்பகல் 3 மணி வரை தகனம் செய்யப்பட்டிருக்க வேண்டும்

இருப்பினும், நாங்கள் நேரம் முடிந்ததால்,ஆகம ஆலோசனையைப் பெற்ற பிறகு நாளை அதைச் செய்வோம் என்று அவர் கூறினார். கம்போங் செட்டி சமூகத்திற்கான கலாச்சாரம் மற்றும் பழக்கவழக்கங்கள் குறித்த தனது மறைந்த தாயை “பழமையான கலைக்களஞ்சியம்” என்று வர்ணித்த அமுதா, தனது தாயின் மரணம் மலாக்காவில் உள்ள dondang sayang and pantun கலாச்சாரத்திற்கு பெரும் இழப்பு என்று கூறினார்.

அவரது தோற்றத்திற்கு எப்போதும் மிகுந்த அக்கறை செலுத்தி வரும் மீனாட்சி, அமுதாவின் கூற்றுப்படி, அழகிய பாதேக் சாரோங்கில் பொருந்தக்கூடிய மேற் சட்டையும் தலைமுடியை நேர்த்தியான கொண்டை போட்டிருப்பார். அவர் அடிக்கடி தனது குழந்தைகளுக்கு சரியான ஆடை அணியுமாறு அறிவுறுத்தினார்.

dondang sayang and pantun எனது தாயின் திறமை இயல்பானது. அவள் அதை தன்னிச்சையாக செய்ய முடியும். துரதிர்ஷ்டவசமாக, எங்களில் எவரும் அவரது திறமையையும் திறமையையும் பெறவில்லை என்று இன்று கம்போங் செட்டியில் செய்தியாளர்களால் சந்தித்தபோது அவர் கூறினார்.

ஜனவரி 4, 1930 இல் பிறந்த மீனாட்சி, மலாக்கா  செட்டி சமூகத்தின் வம்சாவளியாக இருந்தார்.மலாய் மொழியில் சரளமாக இருந்தார், ஆனால் தமிழில் தேர்ச்சி பெற்றவர் அல்ல.

10 வயதிலிருந்தே, அவர் dondang sayang and pantun வழி உலகிற்கு அறிமுகமானவர். அவரது கலை திறமைகளை அவரது குடும்பத்தினரிடமிருந்து பெற்றார். தனது 90 வயதில் கூட, மீனாட்சியால் பான்டுன் பாராயணம் செய்ய முடிந்தது ஆனால் அவரது உடல்நிலை சரியில்லாததால் முன்பு போல் செயலில் இல்லை.

பான்டுன் கலையை நிலைநிறுத்துவதில் அவர் அளித்த விலைமதிப்பற்ற பங்களிப்புக்காக, மீனாச்சி 2019 ஆம் ஆண்டில் dondang sayang  கலை ஆர்வலர் விருது உட்பட மாநில அரசிடமிருந்து அங்கீகாரத்தைப் பெற்றார்.

dondang sayang and pantun ஆகியவை மலாக்காவில் பிரபலமான பாரம்பரிய கலை வடிவங்களாக இருக்கின்றன. மேலும் அவை 15 ஆம் நூற்றாண்டில் மலாக்கா சுல்தான் ஆட்சி காலத்தில்  தொடங்கப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here