உலகின் முதல் 3 டி-அச்சிடப்பட்ட இரும்பு பாலம்…!

நெதர்லாந்தில் உள்ள ஆம்ஸ்டர்டாமின் ரெட் லைட் மாவட்டத்தில் ‘உலகின் முதல் 3 டி-அச்சிடப்பட்ட இரும்பு பாலம் நிறுவப்பட்டுள்ளது.

உலகின் முதல் 3 டி-அச்சிடப்பட்ட இரும்பு பாலம் நெதர்லாந்தில் உள்ள ஆம்ஸ்டர்டாமில் நிறுவப்பட்டுள்ளது. இது 40 அடி (12 மீட்டர்) நீளம் கொண்டது.

எம்.எக்ஸ் 3 டி என்ற நிறுவனத்தால் உருவாக்கப்பட்ட இந்த பாலம் ஆம்ஸ்டர்டாமின் ரெட் லைட் மாவட்டத்தில் உள்ள ஒரு கால்வாய் மீது நிறுவப்பட்டுள்ளது. தயாரிப்பில் நான்கு ஆண்டுகளுக்கு மேலாக, எஸ்-வடிவ பாலம் டச்சு தலைநகரில் பாதசாரிகளின் போக்குவரத்தை கையாளுவதால் ஒரு ‘வாழ்க்கை ஆய்வகமாக’ செயல்படும்.

லண்டனின் இம்பீரியல் கல்லூரியின் ஆராய்ச்சியாளர்கள், பாலத்தின் ‘செயல்திறனை’ மதிப்பிடுவதில் ஈடுபட்டுள்ளனர். இந்த பாலம் சென்சார்களால் நிரம்பியுள்ளது. சென்சார்களிடமிருந்து சேகரிக்கப்பட்ட தரவு, அதன் ஆயுட்காலத்தில் அது எவ்வாறு மாறுகிறது என்பதைக் கண்காணிக்க வல்லுநர்களுக்கு உதவும்,

அதாவது எத்தனை பேர் அதைப் பயன்படுத்துகிறார்கள்,பாலத்துடன் பொதுமக்கள் எவ்வாறு தொடர்பு கொள்கிறார்கள் என்பதை அளவிட முடியும்.

இதுகுறித்து,சிவில், சுற்றுச்சூழல் பொறியியல் துறையின் இம்பீரியல் இணை பங்களிப்பாளர் பேராசிரியர் லெராய் கார்ட்னர் கூறுகையில்,” பொதுமக்கள் செல்லும் அளவுக்கு பெரிய, வலுவான 3 டி-அச்சிடப்பட்ட உலோக அமைப்பிலான பாலம் இதற்கு முன் கட்டப்படவில்லை.

பாலம் அச்சிடும் செயல்முறை முழுவதிலும் அதன் நிறைவு முடிந்ததும் அதன் கட்டமைப்பை நாங்கள் சோதித்துப் பார்த்தோம், இறுதியாக இது பொதுமக்கள் பயன்பாட்டிற்காக திறந்திருப்பதைக் காண்பது அருமையாக உள்ளது”, என்று கூறினார்.

இந்த பிரம்மாண்டமான கட்டுமான முயற்சிக்கு பாலத்தை விரிவான, வளைந்த வடிவமைப்பில் அச்சிட 4.5 டன் எஃகு தேவைப்பட்டது. 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here