கோவிட் -19: சபா முழுமையாக தடுப்பூசி போடப்பட்ட மதிப்பை 50% தாண்டியது ஆனால் வதந்திகள் மந்தநிலையைத் தூண்டுகின்றன

கோத்த கினபாலு: சபா சனிக்கிழமையன்று (செப்டம்பர் 11) தடுப்பூசி போடப்பட்ட 50% ஐத் தாண்டியது, ஆனால் ஆதாரமற்ற வதந்திகளுக்கு மத்தியில் தலைமறைவாக உள்ள கிராமப்புற  மற்றும் சட்டவிரோத குடியேறிய தொழிலாளர்களைச் சென்றடைய சுகாதாரப் பணியாளர்கள் மீண்டும் போராடினர்.

கடந்த சில நாட்களாக இது குறைந்து வருகிறது. நகர்ப்புறங்களில், நாங்கள் அதிகபட்ச அளவை எட்டியதாகத் தெரிகிறது; பலர் இரண்டு டோஸ்களை முடித்திருக்கிறார்கள் அல்லது இரண்டாவது டோஸிற்காக காத்திருக்கிறார்கள், இது சபாவின் நோய்த்தடுப்பு திட்ட செயல்பாட்டு இயக்குநர் ஷஹெல்மி யஹ்யா கூறினார்.

இப்போது நாங்கள் எங்கள் திட்டங்கள் மூலம் கிராமப்புறங்களில் உள்ள மக்களைச் சென்றடைய வேண்டும் என்று சனிக்கிழமை தொடர்பு கொண்ட போது மாநில சமூக மேம்பாடு மற்றும் மக்கள் நல்வாழ்வு அமைச்சர் கூறினார்.

சபாவின் தினசரி சராசரி தடுப்பூசி கடந்த மாத இறுதியில் 60,000 வரை இருந்தது. ஆனால் கடந்த சில நாட்களில் அது சராசரியாக 40,000 ஆக குறைந்தது. சனிக்கிழமை நிலவரப்படி, மாநிலம் 51.7% முழு தடுப்பூசியை எட்டியுள்ளது, மேலும் 2.84 மில்லியன் வயது வந்தோரில் 67% ஏற்கனவே முதல் மருந்தை எடுத்துள்ளனர்.

பிரச்சனைகளுக்கு மத்தியில் புலம்பெயர்ந்த சமூகத்தில் பரவிய வதந்திகள், அவர்கள் வெளியே வந்தால் போலீசாரால் கைது செய்யப்படுவார்கள் என்றும், இது பாஸ்போர்ட் காலாவதியான பல தோட்டத் தொழிலாளர்களை தடுப்பூசி மையங்களில் திருப்பி விடவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

ஷஹெல்மி, தான் கிழக்கு கடற்கரை லஹத் டத்து, கினபடங்கன் மற்றும் செம்போர்னா ஆகிய இடங்களுக்குச் சென்று வந்தேன். அங்கு வதந்திகள் வெளிநாட்டவர்களுக்கு தடுப்பூசி போடுவதை பயமுறுத்தியதாக கூறினார். கைது செய்யப்பட மாட்டோம் என்று நாங்கள் உறுதியளித்து வருகிறோம்.

“செம்போர்னாவில் தடுப்பூசி மையங்களின் வருகை அதிகமாக இருந்தது என்று எனக்கு இன்று கூறப்பட்டது,” என்று அவர் கூறினார், மந்தை நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அடைவதில் அரசு கவனம் செலுத்தியதால் வெளிநாட்டினரின் சட்ட அந்தஸ்து பிரச்சினை இரண்டாம் பட்சமாக இருந்தது.

“சில எஸ்டேட் உரிமையாளர்கள் தங்கள் தொழிலாளர்களுக்கு தடுப்பூசி போடுவதில் ஆர்வம் காட்டவில்லை என்று கேள்விப்பட்டோம். ஏனென்றால் அவர்கள் சட்டவிரோத குடியேறியவர்களை வேலைக்கு அமர்த்துகிறார்கள் என்று அரசுக்குத் தெரியும். இது எங்கள் நோக்கம் அல்ல, நாங்கள் மந்தை நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அடைய விரும்புகிறோம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

தடுப்பூசி போடுவதற்கு மக்கள் வெளியே வருவதே இப்போது பிரச்சினை என்றும், இனி தடுப்பூசிகள் கிடைக்காது என்றும் அவர் கூறினார். இருப்பினும், ஷாஹெல்மி மாத இறுதிக்குள் தங்களின் முதல் டோஸ் தடுப்பூசியை முடிக்க முடியும் என்றும், அக்டோபரில் வயது வந்தோருக்கான 80% மந்தை நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அடைய முடியும் என்றும் நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here