வாக்களிப்பதை கட்டாயமாக்கவும்- வாக்களிக்க தவறுபவர்களுக்கு அபராதம் விதியுங்கள் என்கிறார் அஹமத் மஸ்லான்

தேர்தலின் போது மலேசியர்கள் வாக்களிப்பதை கட்டாயமாக்க மத்திய அரசியலமைப்பில் திருத்தம் செய்ய  வலியுறுத்தப்பட்டுள்ளது. மலேசியாவின் அண்டை நாடுகளான தாய்லாந்து மற்றும் சிங்கப்பூர் உட்பட 22 நாடுகள் வாக்களிப்பதை கட்டாயமாக்கியுள்ளதாக அஹமத் மஸ்லான் (BN-Pontian) சுட்டிக்காட்டினார்.

இது ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு ஒரு முறை தான். ஆனால் சிலர் வாக்களிக்க வெளியே செல்வதில்லை. இது என்ன? GE14 இன் போது, ​​14.9 மில்லியன் வாக்காளர்கள் இருந்தனர். ஆனால் வாக்களிக்கச் சென்றவர்களின் எண்ணிக்கை 12.2 மில்லியன். மற்ற 2.7 மில்லியன் மக்கள் தூங்கினார்களா அல்லது என்ன?  என்று அவர் இன்று     12 ஆவது மலேசியா திட்டம் (12MP) மீதான விவாதத்தின் போது கூறினார்.

வெளியில் சென்று வாக்களிக்க மறுப்பவர்களுக்கு RM100 முதல் RM200 வரை குறைந்த அபராதம் விதிக்கப்பட வேண்டும் அல்லது ஓட்டுநர் உரிமத்தை புதுப்பிக்க தடை விதிக்க வேண்டும் என்று அம்னோ பொதுச் செயலாளர் பரிந்துரைத்தார். கடந்த மூன்று ஆண்டுகளில் நடந்த இடைத்தேர்தலில் குறைந்த வாக்குப்பதிவு நடந்ததாக அவர் கூறினார். இதில் PKR தலைவர் அன்வர் இப்ராகிம் வென்ற போர்ட்டிக்சன் இடைத்தேர்தலில் 58% வாக்காளர்கள் மட்டுமே வாக்களித்தனர் என்பதை சுட்டிக்காட்டினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here