தினசரி முட்டை சாப்பிடுபவரா நீங்கள்? ..உங்கள் உடலில் என்ன மாற்றம் நிகழும் தெரியுமா ?

உலக முட்டை தினம் 1996 இல் வியன்னாவில் நிறுவப்பட்டது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் அக்டோபர் மாதத்தின் இரண்டாவது வெள்ளிக்கிழமை உலக முட்டை தினமாக கருதப்படுகிறது. 2021 ஆம் ஆண்டு நிகழ்வின் 25ஆவது ஆண்டு நிறைவைக் குறிக்கிறது. 2021 உலக முட்டை தினத்தின் கருப்பொருள் ‘அனைவருக்கும் முட்டை: இயற்கையின் சரியான தொகுப்பு.’ தினசரி உணவில் ஒரு முட்டை சேர்ப்பதன் முக்கியத்துவத்தை இந்த கருப்பொருள்( theme) எடுத்துக்காட்டுகிறது.

கிடைக்கும் எந்த உணவிலும் முட்டை மிக உயர்ந்த தரமான புரதங்களை வழங்குகிறது. புரதத்தைத் தவிர, முட்டைகளில் 18 வைட்டமின்கள் மற்றும் தாதுக்கள் நிரம்பியுள்ளன. அவற்றில் கோலின், லுடீன் மற்றும் ஜீயாக்சாண்டின் போன்ற நுண்ணூட்டச்சத்துக்களும் உள்ளன. முட்டைகளும் பல்துறை மற்றும் பல வழிகளில் சமைக்கப்படலாம். முட்டையின் வெள்ளைக்கருவில் பாதிக்கும் மேல் புரதம் உள்ளது.

வெள்ளைக்கரு என்பது ரிபோஃப்ளேவின் மற்றும் செலினியம் ஆகியவற்றின் நல்ல ஆதாரங்கள். மேலும், அவற்றில் 54 மி.கி பொட்டாசியம் மற்றும் 55 மி.கி. சோடியம் உள்ளது. முட்டையின் வெள்ளையில் வெறும் 17 கலோரிகள் குறைவாக உள்ளது மற்றும் நிறைவுற்ற கொழுப்பு அல்லது கொலஸ்ட்ரால் இல்லை. நீரிழிவு நோயாளிகளுக்கு அல்லது இதய நோய்களால் அவதிப்படுபவர்களுக்கு முட்டையின் வெள்ளைக்கரு நல்லது. அவை சுவையாக இருப்பது மட்டுமல்லாமல், ஊட்டச்சத்துக்களின் நல்ல தன்மையையும் கொண்டுள்ளன. இக்கட்டுரையில் நீங்கள் தினமும் முட்டை சாப்பிடுவதால் பெரும் நன்மைகள் பற்றி காணலாம்.

ஆரோக்கியமான கர்ப்பத்திற்கு உதவுகிறது: ஒரு முட்டையின் வெள்ளைக்கரு நான்கு கிராம் புரதத்திற்கு சமம். கர்ப்ப காலத்தில் முட்டையின் வெள்ளைக்கருவை அதிகம் உட்கொள்ளும் கர்ப்பிணிப் பெண்களுக்கு அதிக ஆற்றல் உள்ளது. அதனால் நீங்கள் சோர்வடையாமல் இருப்பீர்கள். இது முன்கூட்டியே மற்றும் குறைந்த எடையுடன் குழந்தைகள் பிறப்பதைத் தடுக்கிறது.

திருப்தியை ஊக்குவிக்கிறது: காலை உணவிற்கு ஒரு முழு வேகவைத்த முட்டை சாப்பிடுவதால் மதிய உணவு நேரம் வரை உங்கள் வயிறு நிரம்பியிருக்கும். இதில் அதிக புரதம் உள்ளது, அது உங்களை திருப்திப்படுத்த வைக்கும். மேலும் இது ஆரோக்கியமற்ற உணவுகளுக்கான பசியை கட்டுப்படுத்தும்.

தசைகளை உருவாக்குகிறது: முட்டை வெள்ளைக்கரு உட்கொள்வதன் மூலம் பெறக்கூடிய வலுவான தசைகளை உருவாக்க புரதங்கள் அவசியம். நீங்கள் தொடர்ந்து உடற்பயிற்சி செய்யும் நபராக இருந்தால், உங்கள் தசை வெகுஜனத்தை அதிகரிக்கும் ஒரு வொர்க்அவுட்டிற்குப் பிறகு நீங்கள் முட்டையின் வெள்ளைக்கருவை சாப்பிடுவதால் அவசியம்.

நரம்பு மற்றும் மூளை செயல்பாட்டிற்கு நல்லது: முட்டை வெள்ளைக்கருவில் கோலின் உள்ளது. இது டிஎன்ஏ உருவாக்கத்தில் ஈடுபட்டுள்ள மெத்திலேஷன் செயல்முறைக்கு உதவும். ஒரு மேக்ரோ ஊட்டச்சத்து ஆகும். வெள்ளைக்கரு நரம்பு மற்றும் மூளை செயல்பாட்டை ஆதரிக்கிறது மற்றும் நச்சுத்தன்மையை அகற்ற உதவுகிறது.

வைட்டமின்கள் உள்ளன: முட்டை வெள்ளையில் முழு அளவு ரிபோஃப்ளேவின் உள்ளது, இது கண்புரை மற்றும் ஒற்றைத் தலைவலி தொடர்பான சில நிலைகளைத் தடுக்கத் தேவையானது. முட்டையின் வெள்ளைக்கரு, மாரடைப்பு, டிமென்ஷியா மற்றும் எலும்பு தொடர்பான நோய்களையும் தடுக்கிறது

கொலஸ்ட்ரால் இல்லை: முட்டை வெள்ளையில் பூஜ்ஜிய கொழுப்பு உள்ளது. நீங்கள் எடை இழக்க திட்டமிட்டுள்ளீர்கள் என்றால் உங்கள் உணவில் முட்டையின் வெள்ளைக்கருவை அதிகம் சேர்த்துக்கொள்ளுங்கள். கொழுப்புகள் மற்றும் கலோரிகள் போன்ற பிரச்சனைகளுக்கு முட்டை வெள்ளை ஒரு உணவு தீர்வாக போற்றப்படுகிறது

தோல் ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்துகிறது: முட்டைகளில் வெள்ளை நிறத்துக்கு வெளியே இருக்கும் சவ்வுகளில் கொலாஜன் உள்ளது. எனவே, உங்கள் சருமம் ஆரோக்கியமாக இருக்க வேண்டுமென்றால், உங்கள் உணவில் நிறைய முட்டையின் வெள்ளைக்கருவைச் சேர்க்கவும். இது சுருக்கங்களைத் தடுப்பது மட்டுமல்லாமல் சருமத்திற்குத் தேவையான ஊட்டச்சத்துக்களையும் வழங்கும்

சோர்வைக் குறைக்கிறது: முட்டையின் வெள்ளையில் பல அத்தியாவசிய தாதுக்கள் உள்ளன, அவை நம் உடலுக்கு அதிக நன்மைகளை வழங்குகின்றன. நீங்கள் சோர்வாக உணர்ந்தால், எந்த வடிவத்திலும் முட்டையின் வெள்ளை கருவை உட்கொள்ளுங்கள்

எலக்ட்ரோலைட் நிலைகளை ஆதரிக்கிறது: முட்டையின் வெள்ளையில் காணப்படும் பொட்டாசியம் உடலில் போதுமான அளவு எலக்ட்ரோலைட்டுகளை வழங்குகிறது. இது சாதாரண தசை செயல்பாட்டிற்கு உதவுகிறது. பக்கவாதம் மற்றும் பிற இதய நோய்களைத் தடுக்க உதவுகிறது. மேலும், எலக்ட்ரோலைட்டுகள் திரவங்களை சமநிலைப்படுத்துவதன் மூலம் உடலில் உள்ள செல்களைப் பாதுகாக்கின்றன.

இரத்த அழுத்தத்தைக் குறைக்கிறது: தினமும் உங்கள் உணவில் முட்டையின் வெள்ளைக்கருவை சேர்த்துக் கொள்வது உயர் இரத்த அழுத்தத்தை உருவாக்கும் அபாயத்தைக் குறைக்கிறது. இதில் RVPSL (புரதத்தின் ஒரு கூறு) எனப்படும் பெப்டைட் உள்ளது, இது இரத்த அழுத்தத்தைக் குறைக்கவும் இரத்த அழுத்த அளவை சாதாரணமாக வைத்திருக்கவும் அறியப்படுகிறது

பெரும்பாலான தனிநபர்களுக்கு, ஒன்று அல்லது இரண்டு முட்டை வெள்ளை சாப்பிடுவது அவர்களின் ஒட்டுமொத்த ஆரோக்கியத்தை அதிகரிக்கும். நிபுணர்களின் கூற்றுப்படி, ஒரு நபர் ஒரு நாளைக்கு ஒன்று அல்லது இரண்டு முட்டையின் வெள்ளைக்கருவை உண்ணலாம். குழந்தைகளுக்கு, முட்டையின் வெள்ளை நிறமானது ஒவ்வாமையை ஏற்படுத்தலாம். அரிதாக இருந்தாலும், முட்டை அனாபிலாக்டிக் அதிர்ச்சி எனப்படும் கடுமையான ஒவ்வாமை எதிர்வினையை ஏற்படுத்தும் என்பதும் கவனிக்கப்பட வேண்டியது அவசியமாகும் .

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here