மலாக்கா மாநில தேர்தலை நிறுத்த சட்ட நடவடிக்கை எடுக்கிறார் அட்லி ஜஹாரி

நவம்பர் 20 ஆம் தேதி நடைபெறவுள்ள மலாக்கா  மாநிலத் தேர்தலை நிறுத்த  முன்னாள் முதலமைச்சர் அட்லி ஜஹாரி  இன்று உயர் நீதிமன்றத்தில் ஒரு சட்ட நடவடிக்கையைத் தாக்கல் செய்தார். முன்னாள் புக்கிட் கெட்டில் சட்டமன்ற உறுப்பினர், நீதித்துறை மறுஆய்வு தொடங்குவதற்கான விண்ணப்பத்தில் அக்டோபர் 4 ஆம் தேதி 14ஆவது மலாக்கா மாநில சட்டசபையை கலைத்தது செல்லாது என்று அறிவிக்கக் கோரினார்.

அட்லி 50, மலாக்கா முதல்வர் டத்தோஸ்ரீ சுலைமான் எம்டி அலி, மலாக்கா மாநில சட்டசபை சபாநாயகர் டத்தோஸ்ரீ அப் ரவுப் யூசோப், தேர்தல் கமிஷன் (இசி) மற்றும் முகமட் அலி ருஸ்தம், மலாக்கா யாங் டி பெர்டுவா நெகிரி  ஆகியோரின் பெயரால் சட்ட நிறுவனம் மெஸ்ஸர் கன் ஹோ & ரஸ்லான் ஹட்ரி மூலம் விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்தார்.  முதல், இரண்டாவது, மூன்றாவது மற்றும் நான்காவது பதிலளிப்பவர்கள்.

அட்லி அக்டோபர் 4 ஆம் தேதி நான்காவது பிரதிவாதிக்கு (முகமட் அலி) ஆலோசனை வழங்கிய முதல் பிரதிவாதியின் (சுலைமான்) நடவடிக்கை, மலாக்கா மாநில அரசியலமைப்பின் பிரிவு 19 (2) இன் படி மாநில சட்டசபையை கலைக்க வேண்டும் என்று அறிவித்தார். அதற்கு முன் இருந்த பெரும்பாலான சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் சட்டவிரோதமானவர்கள் என்றும்  எனவே அது செல்லாது.

நாட்டில் நடந்துகொண்டிருக்கும் கோவிட் -19 தொற்றுநோய் அல்லது தொற்றுநோய்களின் சூழ்நிலையில், நான்காவது பிரதிவாதி மாநில சட்டசபையைக் கலைக்க முதல் பதிலளிப்பவர் அறிவுறுத்துவது நியாயமற்றது மற்றும் பகுத்தறிவற்றது என்று அவர் அறிவிக்கிறார். அக்டோபர் 18 தேதியிட்ட தேர்தல் ஆணையத்தின் தேர்தல் அறிக்கைக்கு, மாநிலத் தேர்தல் ரத்து செய்யப்பட வேண்டும். செலவுகள் மற்றும் நீதிமன்றத்தால் தகுந்ததாகக் கருதப்படும் பிற நிவாரணங்கள்

அட்லி தனது ஆதரவான வாக்குமூலத்தில், முதல் பிரதிவாதி அக் டோபர் 3 மற்றும் 4 ஆகிய தேதிகளில் பெரும்பான்மையான மாநில சட்டமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவை இழந்துவிட்டதாக கூறினார்.எனவே மாநில சட்டசபையை கலைக்க நான்காவது பிரதிவாதிக்கு அறிவுரை வழங்க மலாக்கா மாநில அரசியலமைப்பின் படி அவருக்கு எந்த அதிகாரமும் இல்லை .

2020 ஆம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில் இருந்து கோவிட் -19 தொற்றுநோய் காரணமாக கடுமையான பொருளாதார மந்தநிலையால் மலாக்கா பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக அட்லி கூறினார். கோவிட் -19 தொற்றுநோய் அல்லது தொற்றுநோய் மக்களின் ஆரோக்கியம் மற்றும் அவர்களின் பொருளாதார நல்வாழ்வில் கடுமையான எதிர்மறையான தாக்கங்களை ஏற்படுத்தியுள்ளது. இந்த நேரத்தில் மலாக்கா தேர்தலை நடத்துவது மக்களின் ஆரோக்கியத்திற்கு ஆபத்தை விளைவிக்கும் என்று நான் நம்புகிறேன் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here