இவ்வாண்டின் 9 மாதங்களில் 15,935 ஆன்லைன் மோசடி வழக்குகள் மூலம் 380 மில்லியன் இழப்பு

இந்த ஆண்டின் முதல் ஒன்பது மாதங்களில் மொத்தம் 15,935 ஆன்லைன் மோசடி வழக்குகள் மூலம் RM380 மில்லியன் இழப்புகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன என்று புக்கிட் அமான் வணிக CID (CCID) (பணமோசடி/ தடயவியல் கணக்கியல் விசாரணை) துணை இயக்குநர் டத்தோ முகமது ஹஸ்புல்லா அலி தெரிவித்தார்.

இன்று நடைபெற்ற ஊடகவியலாளர் சந்திப்பில் அவர் பேசுகையில், இந்த வழக்குகளில் ஆப்பிரிக்க மோசடி, மக்காவ் ஊழல், இல்லாத கடன்கள், முதலீடுகள் மற்றும் இ-காமர்ஸ் ஆகியவை அடங்கும். கும்பலின் செயல்பாட்டால் எளிதில் ஏமாற்றப்படும் பலர் நாட்டில் இன்னும் உள்ளனர் என்பதை புள்ளி விவரங்கள் மிகவும் கவலையளிக்கின்றன என்று அவர் கூறினார்.

முகமது ஹஸ்புல்லாவின் கூற்றுப்படி, கடந்த 10 ஆண்டுகளில் ஆன்லைன் மோசடி வழக்குகள் 60.6 சதவீதம் அதிகரித்துள்ளதாக CCID கண்டறிந்துள்ளது. இதுபோன்று, CCID ஆனது நவம்பர் 8 முதல் மாநில காவல் படைத் தலைமையகம் மற்றும் மாவட்ட காவல்துறை தலைமையக அளவில் வணிக குற்றத் தடுப்பு பிரச்சாரத்தை (ஆன்லைன் குற்றத்திற்காக) தொடங்கும் என்று அவர் கூறினார்.

பெரு நிறுவனங்கள் மற்றும் அரசு சாரா நிறுவனங்களின் ஒத்துழைப்போடு நடத்தப்படும் பெரிய அளவிலான பிரச்சாரம், பலியாவதைத் தவிர்க்க பொதுமக்களுக்கு வெளிப்பாடு மற்றும் பயனுள்ள விளக்கங்களை வழங்க வெற்றிகரமாக இருக்கும் என்று அவர் நம்புகிறார். பிரசாரத்தின் போது, ​​CCID வழங்கும் ‘Semak Mule’ பயன்பாடு மற்றும் CCID  தகவல்கள் போன்ற பல்வேறு வசதிகள் குறித்து பொதுமக்களுக்கு தெரியப்படுத்தப்படும் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here