‘கடைசி முயற்சியாக’ நான் GE15ல் போட்டியிடலாம் என்கிறார் துன் மகாதீர்

மகாதீர் முகமட்

முன்னாள் பிரதமர் துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமட், 15ஆவது பொதுத் தேர்தலுக்கான (GE15) தான் போட்டியிடலாம் என்று கூறுகிறார். இருப்பினும் அது ஒரு “கடைசி முயற்சியாக” மட்டுமே இருக்கும். யூடியூப்பில் வெளியிடப்பட்ட வைஸ் நியூஸ் உடனான பேட்டியில், மகாதீர் தனது ஆதரவாளர்கள் மற்றும் “பின்தொடர்பவர்களில்” பலர் தான் GE15 இல் போட்டியிட விரும்புவதாகக் கூறினார். இருப்பினும் அவர் இனி போட்டியிட விரும்பவில்லை.

ஆனால் எனது பங்கேற்பு கட்சி (பெஜுவாங்) வெற்றி பெறுவதற்கான வாய்ப்பை அதிகரிக்கும் என்று அவர்கள் கருதினால், அவர்களின் கோரிக்கையை என்னால் நிராகரிக்க முடியாது. சரி, கடைசி முயற்சியாக, ஆம், என்று பெர்சத்து மற்றும் பெஜுவாங் இரண்டின்  உறுப்பினர்கள், 96 வயதிலும் தேர்தலில் போட்டியிடுவது குறித்து பரிசீலிப்பீர்களா என்று கேட்டபோது கூறினார்.

லெஸ்பியன், ஓரினச்சேர்க்கை, இருபால் மற்றும் திருநங்கைகள் (LGBT) சமூகம் தொடர்பான பிரச்சினைகள் குறித்தும் மகாதீரிடம் கேட்கப்பட்டது. அவர் மலேசியாவின் சமூகம் மேற்கு நாடுகளிலிருந்து “வேறுபட்டது” என்பதை அவர்கள் புரிந்து கொள்ள வேண்டும் என்று கூறினார். மேற்கத்திய நாடுகளில் இளம் பெண்கள் மற்றும் இளம் பருவத்தினர் கூட தூங்குகிறார்கள். அவர்களின் பெற்றோர்கள் அத்தகைய நடத்தையை ஏற்றுக்கொள்கிறார்கள் என்று அவர் கூறினார். சில பெற்றோர்கள் தங்கள் மகள்களுக்கு கருத்தடை மாத்திரைகள் கூட கொடுக்கிறார்கள்.

நஜிப்பும் ஜனநாயகமும்

வெவ்வேறு நிலைகளில் உள்ளவர்களை நடத்தும் விதத்தில் சமத்துவம் இல்லை என்று மகாதீர் கூறினார். முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக் நீதிமன்றத்தால் குற்றவாளியாகக் காணப்பட்ட போதிலும் எப்படி சுதந்திரமாக இருக்கிறார் என்று கேள்வி எழுப்பினார்.

நஜிப் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டு, விசாரணை செய்யப்பட்டு, குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டாலும், இன்னும் தண்டிக்கப்படாத நிலையில், நீதிமன்றத்தில் இன்னும் குற்றம் சாட்டப்படாமல் சிலர் சிறையில் அடைக்கப்பட்டிருப்பதால், “வெளிப்படையாக” வெவ்வேறு தரநிலைகள் இருப்பதாக அவர் கூறினார்.

லங்காவி நாடாளும்ன்ற உறுப்பினர்  மேலும் கூறுகையில் ஜனநாயகம் மனிதனால் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட சிறந்த அரசியல் அமைப்பாகும் என்று கூறினார். ஆனால் அது சரியானதல்ல, அதன் சொந்த பலவீனங்கள் மற்றும் ஓட்டைகள் உள்ளன. ஜனநாயகம் நம்பிக்கை கொண்ட நல்லவர்களின் கைகளில் இருக்க வேண்டும். ஆனால் கெட்டவர்களின் கைகளில், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட தலைவருக்கு கொடுக்கப்பட்ட  அதிகாரமும் துஷ்பிரயோகம் செய்யப்படலாம். மேலும் இது மலேசியாவில் நடப்பதை நாங்கள் பார்க்கிறோம் என்று மகாதீர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here