கோழியின் விலை உயர்வை அரசாங்கம் தடுக்க வேண்டும் – மைடின் உரிமையாளர் வேண்டுகோள்

மைடின் ஹைப்பர் மார்க்கெட்  உரிமையாளர் அமீர் அலி மைடின் கருத்துப்படி, கோழியின் விலை உயர்வைத் தடுக்க உடனடி அரசு நடவடிக்கை தேவை என்கிறார். தீவனச் செலவுகள் மற்றும் தொழிலாளர் பற்றாக்குறை காரணமாக விலைகள் உயர்ந்து வருவதாக விநியோகஸ்தர்கள் கூறுகின்றனர். அதனால் பொருட்கள் பற்றாக்குறை இருப்பதாகவும் அவர் கூறினார்.

எங்களுக்கு  அனைத்து ஹைப்பர் மார்கெட்டில் அதன் வழக்கமான விநியோகத்தில் 60% மட்டுமே பெறுகிறது என்றார். இது உச்ச பருவம் கூட இல்லை என்பதைக் கருத்தில் கொண்டு இது கவலை அளிக்கிறது. கோழி தீவனத்தின் அதிக விலை மற்றும் வெளிநாட்டு பணியாளர்கள் பற்றாக்குறை காரணமாக விலை உயரும் என்று எங்கள் சப்ளையர்கள் எங்களுக்குத் தெரிவித்தனர்.

செப்டம்பர் தொடக்கத்தில், கோழிக்கறியின் விலை ஒரு கிலோவுக்கு ரிங்கிட் 8 மட்டுமே என்றும் தீபாவளிக் காலக்கட்டத்தில் விலைக் கட்டுப்பாடுகள் விதிக்கப்பட்டதைத் தவிர  அதிலிருந்து அதிகரித்து வருவதாகவும் அமீர் கூறினார். அடுத்த வாரத்திற்குள், விலை கிலோ ஒன்றுக்கு RM9.39 ஆக உயரும் என்றும், இரண்டரை மாதங்களில் RM1.40 உயரும் என்றும் அமீர் கூறினார்.

குறிப்பாக சில்லறை விற்பனை நிலையங்களுக்கு கோழிகள் வழங்குவதில் உள்ள சிக்கல்களில் ஒன்று, கனமழை காரணமாக குளிர்ச்சியான வானிலை காரணமாக பறவைகள் மெதுவாக வளர்வதாக பெயர் வெளியிட மறுத்த கோழிப்பண்ணையாளர் கூறினார். எனவே, பல பறவைகள் சில்லறை விற்பனை நிலையங்களின் தேவைகளை பூர்த்தி செய்யவில்லை மற்றும் பற்றாக்குறை இருப்பதாக ஒரு கருத்து உள்ளது.

எவ்வாறாயினும், தொழிலாளர் பற்றாக்குறை குறித்து கடுமையான கவலைகள் இருப்பதாக விவசாயி கூறினார். இது பண்ணைகளை மட்டுமல்ல, செயலாக்க ஆலைகளையும் பாதிக்கிறது. இது கூடுதல் நேர கொடுப்பனவுகள் உட்பட அதிக இயக்க செலவுகளுக்கு வழிவகுக்கிறது.

தொழிலாளர் பற்றாக்குறையால் கோழிப்பண்ணை தொழிலில் மட்டுமின்றி உணவு மற்றும் பானங்கள் மற்றும் சில்லறை வணிகம் ஆகிய துறைகளில் உற்பத்தி வீழ்ச்சிக்கு வழிவகுத்துள்ளது என்றார் அமீர். தொற்றுநோயின் தொடக்கத்திலிருந்து, பல வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள் தங்கள் சொந்த நாட்டிற்குத் திரும்பினர் மற்றும் வெளிநாட்டு ஊழியர்களை பணியமர்த்துவதற்கான தடை காரணமாக நிறுவனங்களால் புதிய தொழிலாளர்களை அழைத்து வர முடியவில்லை.

மைடினில் மட்டும்,எங்களால் மாற்ற முடியாத 1,000 தொழிலாளர்களை இழந்துள்ளோம். அரசாங்கத்தின் வெளிநாட்டு ஊழியர்களின் மறுசீரமைப்பு திட்டம் வேலை செய்யவில்லை என்று அவர் கூறினார். வர்த்தகம் மற்றும் பொருளாதாரம் எவ்வளவு பாதிக்கப்படுகிறது என்பதை அதிகாரத்தில் இருப்பவர்கள் உணரவில்லை என்று அமீர் கூறினார். இது கோவிட் -19 உடன் எந்த தொடர்பும் இல்லை, இது உற்பத்தித்திறனில் வீழ்ச்சியைக் குறைக்கிறது.

தனிமைப்படுத்தல் மற்றும் தடுப்பூசிக்கு அவர்கள் செய்ய வேண்டிய செலவுகள் உட்பட அரசாங்கத்தால் நிர்ணயிக்கப்பட்ட தேவைகளுக்கு வணிகங்கள் இணங்கும் என்று கூறி, புதிய வெளிநாட்டு ஊழியர்களை உள்வாங்க அனுமதிக்குமாறு அவர் அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தினார். வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்கள் தேவைப்படும் வணிகங்களுக்கு நேரடியாக அனுமதி கொடுங்கள். வெளிமாநில தொழிலாளர்களை அழைத்து வரும் சிண்டிகேட்டுகளுக்கு ஒப்புதல் வழங்க வேண்டாம்  என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here