மலாக்கா தேர்தல் – பெர்சத்துவிற்கு வாழ்வா? சாவா? என்பதனை நிர்ணயிக்கும்

மலாக்கா மாநிலத் தேர்தல் சில கட்சிகளின் தலைவிதியை நிர்ணயிக்கக் கூடும். குறிப்பாக மலாய்க்காரர்களின் வாக்குகளுக்காக போட்டியிடும் கட்சிகளின் தலைவிதியை முத்திரையிடக்கூடும் என்று அரசியல் ஆய்வாளர் அஸ்மி ஹாசன் கூறுகிறார். 15ஆவது பொதுத் தேர்தலை (GE15) எதிர்கொள்ளும் வகையில் கூட்டணிக் கட்சிகளின் மாற்றத்தை உள்ளடக்கிய புதிய அரசியல் மறுசீரமைப்பையும் இது கொண்டு வர வாய்ப்புள்ளது என்றார்.

முன்னாள் பிரதமர் முஹிடின் யாசின் தலைமையிலான பெர்சத்து இந்த மாநிலத் தேர்தலில்  “வாழ்வா அல்லது சாவா” சூழ்நிலையை எதிர்கொள்கிறது என்று அவர் கூறினார். பெரிகாத்தான் நேஷனல் (பிஎன்) கூட்டணியில் இது முக்கிய அங்கம் வகிக்கும் கட்சியாக இருக்கலாம் ஆனால் அதன் முக்கிய கூட்டாளியாக PAS ஐ நம்பியுள்ளது. Melaka தேர்தல் முடிவுகள், PN இன் தலைவிதியை அல்லது இன்னும் துல்லியமாக பெர்சட்டுவின் தலைவிதியை தீர்மானிக்கும் என்று அவர் எப்ஃஎம்டியிடம்  கூறினார்.

அஸ்மியின் கூற்றுப்படி, அம்னோவுக்கு இது ஒன்றல்ல, கட்சி வெற்றி தோல்வியைப் பொருட்படுத்தாமல், அது இன்னும் பாரிசான் நேசனலுடன் (பிஎன்) தனித்துச் செல்ல முடியும். பக்காத்தான் ஹராப்பான் (PH) க்கும் இதுவே செல்கிறது. அவர்கள் தோற்றால் அவர்கள் இன்னும் முக்கிய எதிர்க்கட்சியாக இருப்பார்கள்.

இருப்பினும், PN தோற்று, PN இலிருந்து PAS விலகினால், பெர்சத்து தனியாக முன்னேறுவது சாத்தியமில்லை. எனவே, மலாக்கா தேர்தல் அரசியலில் அதன் எதிர்காலத்திற்கான  பிரச்சினையாகும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here