காபி கடைகளில் மதுபான விற்பனைக்கு உரிமம் எடுக்க தேவையில்லை

மதுபானங்களின் சில்லறை விற்பனைக்கான மதுபான உரிமத் தேவைகளை அமல்படுத்துவதற்கான உத்தரவை ரத்து செய்யுமாறு சுங்கத் துறைக்கு நிதி அமைச்சகம் உத்தரவிட்டுள்ளது என்று டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் வீ கா சியோங்  கூறுகிறார்.

லண்டனுக்கு உத்தியோகபூர்வ விஜயம் மேற்கொண்டுள்ள போக்குவரத்து அமைச்சர், தற்போது சிங்கப்பூரில் இருக்கும் நிதியமைச்சர் தெங்கு டத்தோஸ்ரீ ஜஃப்ருல் அப்துல் அஜீஸுடன் பேசியதாக தெரிவித்தார்.

நிதி அமைச்சகம் உண்மையில் மேற்குறிப்பிட்ட உத்தரவை ரத்து செய்துவிட்டதை உறுதிசெய்த அவர், இந்த முடிவுக்குக் கட்டுப்படுமாறு சுங்கத் துறைக்கு அறிவுறுத்துவதாக உறுதியளித்தார் என்று அவர் கூறினார்.

மலேசியா-சிங்கப்பூர் காபிஷாப் உரிமையாளர்கள் சங்கத் தலைவர் வோங் டியூ ஹூன் அவர்களை இது பற்றி அணுகியதை அடுத்து, அவரும் அனைத்துலக வர்த்தகம் மற்றும் தொழில்துறை துணை அமைச்சர் டத்தோ லிம் பான் ஹாங்கும் இந்தப் பிரச்சினையை உடனடியாகச் சமாளித்ததாக டாக்டர் வீ குறிப்பிட்டார்.

நவம்பர் மாதத்தின் நடுப்பகுதியில், சில மாநிலங்களில் உள்ள சில உணவகங்கள் மற்றும் காபி கடை உரிமையாளர்கள் சுங்கத் துறையால் விளக்கக்காட்சிகளில் கலந்து கொள்ள அழைக்கப்பட்டனர் மற்றும் மதுபான உரிமங்களுக்கு விண்ணப்பிக்க அறிவுறுத்தப்பட்டனர். இது ஒரு சலசலப்பை ஏற்படுத்தியது.

மூன்று வாரங்களுக்கு முன்பு, இந்த விவகாரம் தொடர்பாக டெங்கு ஜஃப்ருலிடம் மீண்டும் பேசினேன். நவ. 23ஆம் தேதி, மதுபானங்கள் விற்பனை செய்வதற்கு மதுபான உரிமங்களை கட்டாயமாக்கும் நடைமுறையை ரத்து செய்யுமாறு சுங்கத்துறைக்கு உத்தரவிடுமாறு நிதி அமைச்சகம் அதிகாரப்பூர்வ கடிதம் ஒன்றை வெளியிட்டது.

ஏனென்றால், 1977 ஆம் ஆண்டில் நிதி அமைச்சகம் மந்திரி பெசார் மற்றும் முதலமைச்சர்கள் இந்த விஷயத்தை அந்தந்த உள்ளூர் அரசாங்கத்தின் கீழ் உரிமம் வழங்கும் வாரியம் மூலம் கையாள அனுமதித்தது.ன்சுங்கத் துறையானது ஒவ்வொரு மாநிலத்தின் உரிமம் வழங்கும் வாரியத்தின் ஒரு பகுதியாகும், மேலும் மதுபான உரிமங்களுக்கு விண்ணப்பிக்க உணவகங்கள் மற்றும் காபிஷாப்களுக்கு அறிவுறுத்தும் அதிகாரம் இல்லை.

எனவே, வணிக உரிமையாளர்கள் டிசம்பர் 31 ஆம் தேதிக்குள் சுங்கத் துறையிடம் இருந்து மதுபான உரிமங்களுக்கு விண்ணப்பிக்க வேண்டும் என்று ஏப்ரல் 7 ஆம் தேதி வெளியிடப்பட்ட சுற்றறிக்கையை நிதி அமைச்சகம் ரத்து செய்தது என்று அவர் கூறினார்.

மலேசியா ஒரு பல்லின மற்றும் பல மதங்களைக் கொண்ட நாடாகும். அங்கு முஸ்லிமல்லாதவர்களுக்கு மது அருந்துவதற்கான உரிமை உள்ளது. இது மதிக்கப்பட வேண்டும் என்று அவர் சுட்டிக்காட்டினார். நாடு முழுவதும் உள்ள காபி கடைகள் மற்றும் உணவகங்கள் மதுபான உரிமம் பெற அடுத்த ஆண்டு முதல் விண்ணப்பிக்க வேண்டும் என சுங்கத் திணைக்களம் தெரிவித்துள்ளதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஏற்கனவே கோவிட்-19 தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள காபி ஷாப் மற்றும் உணவக ஆபரேட்டர்கள் மீதான நிதிச்சுமையை அதிகரித்ததால், இந்த உத்தரவு விமர்சனத்தை சந்தித்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here