குவாண்டனாமோவில் உள்ள மலேசியர் ரமலான் மாதத்தில் விசாரணையை நிறுத்தி வைக்க கோரிய மனு நிராகரிப்பு

குவாண்டனாமோ விரிகுடாவில் பயங்கரவாத விசாரணையை எதிர்கொண்டுள்ள மலேசியர் ஒருவர், அடுத்த ஆண்டு ரமலான் மாதத்தில் போது எந்த விசாரணையையும் நடத்தக்கூடாது என்று அமெரிக்க ராணுவ நீதிமன்றத்தில் கோரப்பட்ட மனு நிராகரிக்கப்பட்டது.

முஹம்மது ஃபாரிக் அமீன் கடந்த மாதம் இந்த விண்ணப்பத்தை சமயம் மற்றும் தங்குமிடத்தை மேற்கோள் காட்டி, விடியற்காலையில் இருந்து சூரிய அஸ்தமனம் வரை அனைத்து உணவு மற்றும் பானங்களையும் முற்றிலும் தவிர்க்க திட்டமிட்டுள்ளதாகவும், மாதம் முழுவதும் பிரார்த்தனை செய்வதாகவும் கூறினார். நீதிமன்ற விசாரணைகளின் போது தன்னால் முழுமையாக கவனம் செலுத்த முடியாது என்றார்.

இந்த பிரேரணைக்கு ஆட்சேபனை தெரிவித்த அமெரிக்க அரசாங்கம், இந்த வழக்கில் விரைவான தீர்வை எட்டுவதற்கு அனைத்து தரப்பினரின் ஆர்வத்திற்கும் இந்த கோரிக்கை முரணானது என்றும், அடுத்த ஆண்டு குறைந்த நீதிமன்ற அறை மட்டுமே கிடைக்கும் என்றும் வாதிட்டது.

“ரமலானின் போது நடவடிக்கைகளை நடத்துவது அவரது உரிமைகளை மீறும் அல்லது அவரது வழக்கை பாரபட்சமாக பாதிக்கும் என்பதை முகமது ஃபாரிக் நிரூபிக்கத் தவறிவிட்டார்” என்று அது கூறியது.

அமெரிக்க இராணுவ ஆணையத்தின் இணையதளத்தில் வெளியிடப்பட்ட முடிவின்படி, இராணுவ நீதிபதி ஹேய்ஸ் சி லார்சன், 2022 ரம்ஜான் அனுசரிப்பின் போது நீதிமன்ற நடவடிக்கைகள் எதுவும் தற்போது திட்டமிடப்படாததால், இந்த இயக்கத்தின் அடிப்படையானது முடிவெடுக்க முதிர்ச்சியடையவில்லை என்று ஆணையம் கண்டறிந்துள்ளது. என்ன விஷயங்களின் நிச்சயமற்ற தன்மைக்கு விசாரணை தேவைப்படலாம்.

ரமலான் ஏப்ரல் 2 முதல் மே 2 வரை வருகிறது. ரமலானில் விசாரணையை திட்டமிடுவது குறித்து ஆணையம் பரிசீலிக்க வேண்டுமானால், திட்டமிடலுக்கு முன் அனைத்து தரப்பினருக்கும் அறிவிக்கப்படும் மற்றும் முடிவில் உள்ளீட்டை வழங்க வாய்ப்பு வழங்கப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

முகமது ஃபாரிக், மற்றொரு மலேசியரான முகமது நசீர் லெப் மற்றும் பொதுவாக ஹம்பாலி என்று அழைக்கப்படும் இந்தோனேசிய என்செப் நூர்ஜமான் ஆகியோர் எட்டு பயங்கரவாத குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கின்றனர்.

அக்டோபர் 2002 இல் பாலியில் 202 பேரைக் கொன்ற இரட்டை குண்டுவெடிப்புகள் மற்றும் ஆகஸ்ட் 2003 இல் ஜகார்த்தாவில் உள்ள JW மேரியட் ஹோட்டலில் நடந்த குண்டுவெடிப்பு தொடர்பான ஏழு தாக்குதல்களும் அடங்கும்.

சதி, கொலை, கொலை முயற்சி, வேண்டுமென்றே பலத்த காயம் ஏற்படுத்துதல், பயங்கரவாதம், பொதுமக்களைத் தாக்குதல், பொதுப் பொருட்களைத் தாக்குதல் மற்றும் சொத்துக்களை அழித்தல் ஆகிய எட்டு குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்கின்றனர்.

மொழிபெயர்ப்பாளர்களின் திறமையின்மையை மேற்கோள் காட்டி, தவறான மொழிபெயர்ப்புகளுக்கு இருப்பதாக கூறி ஆகஸ்ட் 30-31 தேதிகளில் விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்பட்டபோது, ​​மூன்று பேரும் ஒரு மனுவைத் தாக்கல் செய்து விசாரணைக்கு வர  மறுத்துவிட்டனர். நீதிமன்றம் புதிய மனுவை சமர்ப்பிக்குமாறு கேட்டுக் கொண்டது. எவ்வாறாயினும், இராணுவ நீதிமன்றம் கடந்த மாதம் ஒரு தீர்ப்பில் அவர்களின் கோரிக்கையை நிராகரித்தது. விசாரணைக்கான புதிய தேதிகள் எதுவும் இதுவரை நிர்ணயிக்கப்படவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here