பொதுப் பேச்சுக்களில் பங்கேற்பதற்கு தனக்கு ஒருபோதும் தடை இருந்ததில்லை – ஜாகிர் நாயக்

சர்ச்சைக்குரிய இஸ்லாமிய போதகர் ஜாகிர் நாயக் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு கோத்தா பாருவில் ஆவேசமான பொதுப் பேச்சுக்குப் பிறகு, அரசியல் மற்றும் சிவில் சமூகத் தலைவர்களின் பல ஊடக அறிக்கைகளை விமர்சித்ததாக இன்று உயர்நீதிமன்றம் இன்று விசாரணை செய்தது. இச்சம்பவத்திற்குப் பிறகு மலேசியாவில் உள்ள அனைத்து மாநிலங்களிலும் பொதுப் பேச்சுக்களை வழங்கத் தடை விதிக்கப்பட்டதாக கூறிய ஊடக அறிக்கையை நாயக் ஏற்கவில்லை.

புத்ராஜெயாவில் தங்கியிருக்கும் நிரந்தர குடியிருப்பாளரான நாயக் 56, அவதூறு வழக்கு விசாரணையின் மூன்றாவது நாளில் பினாங்கு துணை முதல்வர் II P ராமசாமியின் வழக்கறிஞர் ரஞ்சித் சிங் குறுக்கு விசாரணை செய்தபோது இந்த நிலைப்பாட்டை எடுத்தார்.

வழக்கறிஞர் முதலில் ஆகஸ்ட் 18, 2019 தேதியிட்ட அறிக்கையை குறிப்பிட்டார்.அங்கு அப்போதைய பிரதமர் டாக்டர் மகாதீர் முகமட் கூறினார்: “அவருக்கு நிரந்தர குடியுரிமை அந்தஸ்து வழங்கியது யார் என்று எனக்குத் தெரியவில்லை, ஆனால் அவர் அரசியலில் இருந்து விலகி இருக்க வேண்டும். அவர் பிரசங்கிக்க முடியும், இஸ்லாத்தை பரப்ப முடியும், நாங்கள் அவரைத் தடுக்கப் போவதில்லை. ஆனால் அவர் அரசியல் பற்றி பேசக்கூடாது. சீனர்களையும் இந்தியர்களையும் திரும்பிப் போகச் சொல்வது அரசியல். வெளிப்படையாக, அவர் இன உணர்வுகளைத் தூண்டுகிறார். போலீஸ் விசாரிக்கட்டும். “மலேசியாவில், சட்டம் இருக்கிறது. அதை நாங்கள் நடைமுறைப்படுத்துவோம்.” கோலாலம்பூர் மாநாட்டு மையத்தில் நடந்த ஒரு நிகழ்ச்சிக்குப் பிறகு மகாதீர் இவ்வாறு கூறியதாகக் கூறப்படுகிறது.

நாயக் அந்த அறிக்கையுடன் உடன்படவில்லை என்றும், பின்னர் தான் மகாதீரை சந்தித்ததாகவும், அதுபோன்ற விஷயங்களை அவர் அவரிடம் குறிப்பிடவில்லை என்றும் கூறினார். நாயக்கை இந்தியாவுக்கு திருப்பி அனுப்ப வேண்டும் என்று ஆகஸ்ட் 14 அன்று முன்னாள் அமைச்சர் ரைஸ் யாதிம் கூறியதையும் ரஞ்சித் குறிப்பிட்டார்.

“ஜாகிர் நாயக் இந்நாட்டிற்கு வருவதற்கு முன்பு நாங்கள் ஒற்றுமையாக வாழ்ந்தோம். இப்போது ஹிந்துக்களைக் கூட அவர் இழிவுபடுத்தும் கருத்துக்களால் கலக்கமடைந்துள்ளனர். ஜாகிர் பிரச்சினையின் தூண்டுகோலாக இருக்கிறார் என்று ரைஸ் கூறியதாக ரஞ்சித் கூறினார்.

நாயக்கை நாடு கடத்த வேண்டும் என்று அப்போதைய இளைஞர் மற்றும் விளையாட்டு அமைச்சர் சையத் சாதிக் சையத் அப்துல் ரஹ்மான் கூறியதையும் வழக்கறிஞர் குறிப்பிட்டார். அதே நேரத்தில் G25 நிறுவனர் முகமட் ஷெரிப் முகமட் காசிம் இனப் பிரச்சினைகளை கையாள்வதற்காக நாயக்கிற்கு எதிராக அரசாங்கம் உறுதியான நிலைப்பாட்டை எடுக்க வேண்டும் என்று கூறியிருந்தார்.

நாயக் மலேசியாவின் எந்தப் பகுதியிலும் பேச்சு நடத்த விடாமல் தடுக்கப்பட்டதாக ஆகஸ்ட் 20, 2019 அன்று வெளியான மலாய் அஞ்சல் அறிக்கையையும் ஏற்கவில்லை. தேசிய பாதுகாப்பு மற்றும் இன நல்லிணக்கத்தைப் பேணுவதற்காக இது மேற்கொள்ளப்பட்டதாக அந்த அறிக்கையில் போலீசார் கூறியுள்ளனர்.

இதற்கு நாயக் கூறியதாவது: இதுபோன்ற செயல்களில் ஈடுபட எனக்கு தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளதாக போலீசார் எந்த செய்தியையும் தெரிவிக்கவில்லை. அப்போது அரசு தலைமைச் செயலாளரிடமும் விசாரணை நடத்தினேன். கோவிட்-19 தொற்றுநோய் உச்சக்கட்டத்தின் போது சிறிய குழுக்களுடன் பேச்சுக்களை வழங்கியதாக நாயக் கூறினார்.

ஆகஸ்ட் 8 அன்று நடந்த கோத்தா பாரு உரையில்  மலேசிய சீனர்கள் நாட்டின் “பழைய விருந்தினர்கள்” என்பதால், முதலில் “திரும்பிச் செல்லுங்கள்” என்று ஜாகிர் பேசியிருந்தார். மலேசியாவில் உள்ள இந்துக்களை இந்தியாவில் உள்ள முஸ்லிம்களுடன் ஒப்பிட்டுப் பேசிய அவர், இந்தியாவில் உள்ள முஸ்லிம்களுடன் ஒப்பிடும்போது மலேசியாவில் இந்துக்கள் 100% உரிமைகளை அனுபவித்து வருவதாகக் கூறினார்.

அக்டோபர் மற்றும் டிசம்பர் 2019 இல், ராமசாமி தனக்கு எதிராக ஐந்து அவதூறு அறிக்கைகளை வெளியிட்டதாகக் கூறி நாயக் இரண்டு தனித்தனி வழக்குகளைத் தொடர்ந்தார். ராமசாமி 2016 மற்றும் 2019 க்கு இடையில் செய்தி இணையதளங்களில் அறிக்கைகளை சமூக ஊடக தளங்களில் பதிவேற்றினார்.

அதில் ஒரு அறிக்கை நாயக்கின் கோத்தா பாரு பேச்சு தொடர்பானது. ஆகஸ்ட் 11, 2019 அன்று ஃப்ரீ மலேசியா டுடே வெளியிட்ட “இந்துக்களின் விசுவாசத்தை ஜாகிர் நாயக் கேள்விக்குட்படுத்தக்கூடாது” என்ற தலைப்பில் ராமசாமி வெளியிட்ட அறிக்கையில் தனக்கு அவப்பெயர் ஏற்பட்டதாக நாயக் கூறினார். நீதிபதி ஹயாத்துல் அக்மல் அப்துல் அஜீஸ் முன் விசாரணை மார்ச் 14ஆம் தேதிக்கு ஒத்திவைக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here