பகாங்கில் ஏற்பட்ட வெள்ளத்தில் 17,000க்கும் மேற்பட்ட கால்நடைகள் மற்றும் செல்லப்பிராணிகள் பலி!

குவாந்தான், ஜனவரி 7 :

நேற்றைய நிலவரப்படி, பகாங்கில் ஏற்பட்ட வெள்ளத்தில் மொத்தம் 17,403 கால்நடைகள் மற்றும் செல்லப்பிராணிகள் பலியாகியுள்ளன, RM1.4 மில்லியனுக்கும் அதிகமான இழப்பு ஏற்பட்டுள்ளதாக மாநில கால்நடை சேவைகள் துறை இயக்குநர் டாக்டர் கமாலியா கசாலி தெரிவித்தார்.

குவாந்தான், பெந்தோங் மற்றும் பெக்கான் ஆகிய மாவட்டங்களில் உள்ள 100 உரிமையாளர்கள் மற்றும் வளர்ப்பாளர்கள் இந்த இழப்பினை சந்தித்துள்ளனர் என்று அவர் கூறினார்.

கோழிகள் அதிக எண்ணிக்கையிலான இறப்புகளைப் பதிவு செய்துள்ளன, அதாவது கோழிகள் 14,849, அதைத் தொடர்ந்து வாத்துகள் (1,100), வான்கோழிகள் (412), மாடுகள் (307), முயல்கள் (210), ஆடுகள் (132), செம்மறி ஆடுகள் (64), பூனைகள் (12) , நாய்கள் (8), எருமைகள் (4) மற்றும் பிற செல்லப்பிராணிகள் (305).

“இதுவரை, வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட 40,473 விலங்குகள் தொடர்பான தகவல்கள் திணைக்களத்திற்கு கிடைத்துள்ளன, அவற்றில் 17,403 வெள்ள நீரில் மூழ்கி இறந்ததாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

“தங்கள் விலங்குகளின் இறப்பு அல்லது இழப்பு பற்றி தெரிவிக்காத உரிமையாளர்கள் மற்றும் வளர்ப்பாளர்கள் இன்னும் இருப்பதால் எண்ணிக்கை அதிகமாக இருக்கலாம் என்று நான் நம்புகிறேன்,” என்று அவர் இன்று சூராவ் புக்கிட் ரங்கின் பெர்டானா 2 இல் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு பூனை உணவு உதவியை வழங்கிய பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

அதுமட்டுமின்றி, வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட விவசாயிகள் மற்றும் கால்நடை உரிமையாளர்களின் சுமையை குறைக்கும் முயற்சியில், கால்நடை உணவுகளை விநியோகிக்க தமது துறையினர் களத்தில் இறங்கியுள்ளதாக கமாலியா தெரிவித்தார்.

“வெள்ளத்தின் போது, ​​விலங்குகளை பாதுகாப்பான இடங்களுக்கு நகர்த்தவும், வெள்ளத்திற்குப் பிந்தைய காலத்திலும் நாங்கள் உதவினோம். விலங்குகளின் உரிமையாளர்களுக்கும் நாங்கள் உணவை வழங்கினோம், உதாரணமாக, இன்று மொத்தம் 24 பூனை உரிமையாளர்கள் உதவி பெற்றனர்,” என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், பெறுநரான நுராஷிகின் முஹமட் ரட்ஸி, 41, கூறுகையில், தனது 16 செல்லப் பூனைகளுக்கு உணவு வாங்கும் பணத்தைச் சேமிக்க உதவும் இந்த உதவியைப் பாராட்டுவதாகக் கூறினார்.

“இந்த உதவிக்கு நன்றி, ஏனெனில் ஒரு மாதத்தில், பூனை உணவிற்காக மட்டும் RM300க்கு மேல் செலவிடுகிறேன். எனவே (வெள்ளநீரால்) வீடு வெள்ளத்தில் மூழ்கியுள்ள நிலையில், பல புதிய பொருட்களை வாங்க வேண்டும் அல்லது சரிசெய்ய வேண்டும், எனவே அத்தகைய பங்களிப்பு மிகவும் தேவைப்படுகிறது,” வெள்ளத்தில் ஏழு பூனைகளை இழந்த நுராஷிகின் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here