நச்சு ஜெல்லிமீன்கள்: தெரெங்கானுவில் கடற்கரைக்கு செல்பவர்கள் எச்சரிக்கையாக இருங்கள்

மாராங்கில் உள்ள Pantai Kelulut மற்றும் Pantai Pulau Kerengga ஆகிய இடங்களில் போர்த்துகீசிய Man o ‘War அல்லது அதன் அறிவியல் பெயர் ‘physalia physalis’ எனப்படும் நச்சுத்தன்மை வாய்ந்த ஜெல்லிமீன்கள் நேற்று மாலை கண்டுபிடிக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து தெரெங்கானுவில் கடற்கரைக்குச் செல்வோர் மிகவும் கவனமாக இருக்குமாறு அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

தெரெங்கானு மீன்வளத் துறை இயக்குநர் ருசைடி மாமத் கூறுகையில், இன்று காலை இரண்டு கடற்கரைகளிலும் துறை ஊழியர்கள் நடத்திய சோதனையில் இந்த நான்கு ஜெல்லிமீன்கள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டன. கடற்கரையில் இன்னும் இதுபோன்ற ஜெல்லிமீன்கள் இருக்கலாம், கண்காணிப்பு நடந்து வருகிறது. பார்வையாளர்கள் ஜெல்லிமீன்களைக் கண்டால் உடனடியாக துறைக்கு தகவல் தெரிவிக்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

ஜெல்லிமீன்கள் இறந்த நிலையில் காணப்பட்டாலும், அது இன்னும் விஷம் மற்றும் மிகவும் ஆபத்தானது என்பதால். சடலத்தை தொட வேண்டாம் என்று மக்களுக்கு அறிவுறுத்தப்படுகிறது. அது கடித்தால் உடனடியாக அருகில் உள்ள கிளினிக் அல்லது மருத்துவமனைக்குச் சென்று சிகிச்சை பெறுங்கள் என்று அவர் இன்று வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

வடகிழக்கு பருவமழை காலத்தின் தற்போதைய கட்டம் கிழக்கு கடற்கரையில் ஜெல்லிமீன்கள் கடற்கரைக்கு வருவதற்கான காரணிகளில் ஒன்றாகும். மேலும் கடைசியாக டெரெங்கானுவின் நீரில் நச்சு இனங்கள் பிப்ரவரி 2020 இல் காணப்பட்டன. இந்தியப் பெருங்கடலில் 1,000 க்கும் மேற்பட்ட ஜெல்லிமீன்கள் மிதப்பதை முந்தைய ஆய்வுகள் பதிவு செய்துள்ளதாகவும், அவை நீரோட்டங்கள் அல்லது காற்றின் படி நகர்ந்ததாகவும் ருசைடி கூறினார்.

மேற்பரப்பில் ஏற்படும் அச்சுறுத்தலைத் தவிர்க்க, அது அதன் காற்றழுத்தை குறைத்து சிறிது நேரம் மூழ்கிவிடும். இந்த இனத்தின் சராசரி கூடார நீளம் 30 அடி நீளத்தை எட்டும் மற்றும் மீன் மற்றும் பிற சிறிய உயிரினங்களை முடக்குவதற்கும் கொல்லுவதற்கும் பயன்படுத்தப்படும் விஷம் நிரப்பப்பட்ட ‘நெமடோசிஸ்ட்கள்’ மூலம் மூடப்பட்டிருக்கும்.

மனிதர்களுடன் தொடர்பு இருந்தால், ஸ்டிங் மிகவும் வேதனையானது, அபாயகரமான வழக்குகள் மிகவும் அரிதானவை, ஆனால் ஒருவர் இன்னும் கவனமாக இருக்க வேண்டும். இறந்து கரை ஒதுங்கும் ஜெல்லிமீன்களையும் தொட்டால் அது கொட்டும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here