மருத்துவ மாணவர்களின் சேர்க்கையை கட்டுப்படுத்துமாறு அரசாங்கத்திற்கு வலியுறுத்தல்

அரசாங்க சேவையில் நிரந்தர டாக்டர்களுக்கான குறைந்த எண்ணிக்கையிலான இடங்கள் உள்ள நிலையில், புதிய மருத்துவ மாணவர்களின் சேர்க்கையை கட்டுப்படுத்துவதற்கு அரசாங்கம் அவசர நடவடிக்கைகளை எடுக்குமாறு நான்கு  டாக்டர் குழுக்கள் இன்று அரசாங்கத்திடம் கோரிக்கை விடுத்துள்ளன.

மலேசிய மருத்துவ சங்கத்தின் (MMA) தலைவர் டாக்டர் கோ கர் சாய் தலைமையிலான குழுக்கள், ஒப்பந்த மருத்துவர்களை நிரந்தரப் பணிகளில் உள்வாங்குவதில் அதிக எண்ணிக்கையிலான மருத்துவ மாணவர்கள் சிரமங்களை ஏற்படுத்தியதாகக் கூறினர்.

அறிவிக்கப்பட்டபடி ஆண்டுதோறும் புதிய நிரந்தர பணியிடங்கள் திறக்கப்படும் அதே வேளையில், நாட்டில் புதிய மருத்துவ மாணவர்களின் எண்ணிக்கையை கட்டுப்படுத்த வேண்டும். எனவே நாங்கள் எந்த நேரத்திலும் முதல் நிலைக்கு திரும்புவோம் என்று அவர் ஒரு கூட்டறிக்கையில் கூறினார்.

ஜூன் மாதத்திற்குள், அரசு சுகாதார சேவையில் 3,586 மருத்துவ அலுவலர்கள், 300 பல் மருத்துவர்கள் மற்றும் 300 மருந்தாளுநர்கள் என மொத்தம் 4,186 நிரந்தர பணியிடங்கள் உருவாக்கப்படும். இது அரசாங்கத்துடன் ஒப்பந்தம் செய்துள்ள பல மருத்துவர்களை நிரந்தர பதவிகளில் உள்வாங்க அனுமதிக்கும்.

2023 முதல் 2025 வரை ஒவ்வொரு ஆண்டும் 1,500 மருத்துவர்களுக்கான நிரந்தர பணியிடங்களை அரசாங்கம் திறக்கும் என்று சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுடின் கூறினார். மேலும், 2023 முதல் ஒவ்வொரு ஆண்டும் 800 மருத்துவ அதிகாரிகள் மற்றும் 70 பல் நிபுணர்களுக்கான பணியிடங்களை அமைச்சகம் திறக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

MMA, Gerakan Hartal Doktor Kontrak, Islamic Medical Association of Malaysia மற்றும் Malaysian Medics International ஆகியவை மருத்துவ சேவையில் புதிய பணியிடங்களை உருவாக்குவது குறித்த கைரியின் நேற்றைய அறிவிப்பை வரவேற்றதாக கோ கூறினார்.

2025 ஆம் ஆண்டிற்குள் 18,000 க்கும் மேற்பட்ட நிபுணர்களைக் கொண்டிருக்க வேண்டும் என்ற இலக்கை அடைய மேலும் சிறப்புப் பதவிகள் சேர்க்கப்படும் என்று அவர் நம்பினார். கடந்த டிசம்பரில், உயர்கல்வி அமைச்சர் நொரைனி அகமது கூறுகையில், 2020ல் 2,967 மருத்துவ மாணவர்கள் உயர்கல்வி நிறுவனங்களில் பட்டம் பெற்றுள்ளனர்.

958 பட்டதாரிகள் பொதுப் பல்கலைக்கழகங்களில் இருந்தும் (IPTA) 2,009 பேர் தனியார் உயர்கல்வி நிறுவனங்களிலிருந்தும் (IPTS) உள்ளதாக அவர் கூறினார். சுகாதார அமைச்சின் 2016-2020 மூலோபாயத் திட்டத்தின் கீழ், 2025 ஆம் ஆண்டுக்குள் 400 குடிமக்களுக்கு ஒரு மருத்துவர் என்ற இலக்கு விகிதம் உள்ளது என்று அவர் கூறினார்.

இந்த விகிதத்தை அடைய, ஒவ்வொரு ஆண்டும் சராசரியாக 4,000 புதிய மருத்துவர்கள் இருக்க வேண்டும் என்று நோரைனி கூறினார். ஐந்தாண்டுகளுக்கு ஒருமுறை அரசு மற்றும் தனியார் உயர்கல்வி நிறுவனங்களில் மருத்துவ மாணவர்களின் சேர்க்கை திறனை தனது அமைச்சகம் மதிப்பிடும் என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here