முன்னாள் பங்களாதேஷ் தூதுவர் கைது செய்யப்பட்டதை எதிர்த்து நீதிமன்றத்தில் habeas corpus மனு தாக்கல்

ஜார்ஜ் டவுன்: புதன்கிழமை கைது செய்யப்பட்ட முன்னாள் பங்களாதேஷ் தூதரின் வழக்கறிஞர்கள்  கோலாலம்பூரில் உள்ள உயர் நீதிமன்றத்தில் அவரது காவல் குறித்து வழக்குத் தொடுப்பார். 65 வயதான முகமட் கைருஸ்மான், ஏறக்குறைய ஒரு தசாப்த காலமாக புலம்பெயர்ந்து வாழ்ந்து வந்த அவரது அம்பாங் வீட்டிலிருந்து அடையாளம் தெரியாத நபர்களால் அழைத்துச் செல்லப்பட்டார்.

கைருஸ்மானின் வழக்கறிஞர், AS Dhaliwal அவசரச் சான்றிதழுடன் இன்று பிற்பகலில் habeas corpus  விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்வதாக எஃப்எம்டியிடம் தெரிவித்தார். ஹேபியஸ் கார்பஸ் என்பது சட்டப்பூர்வ நடவடிக்கையாகும். இது ஒரு கைதி சட்ட விரோதமாக தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதா என்பதை தீர்மானிக்க நீதிபதியின் முன் நிறுத்தப்பட வேண்டும்.

தலிவால் தனது வாடிக்கையாளர் UNHCR அட்டையுடன் அரசியல் புகலிடக் கோரிக்கையாளர் என்றும், குடியேற்ற விதிமீறல்கள் எதுவும் செய்யவில்லை என்றும், தடுப்புக்காவல் சட்டவிரோதமானது என்றும் கூறினார்.

எனது வாடிக்கையாளரிடம் செல்லுபடியாகும் பயண ஆவணங்கள் உள்ளன. அவர் இங்கு வேலை செய்யவில்லை. அவர் வீட்டில் தான் இருந்தார். அவர் ஒரு அரசியல் அகதி, அவரை நாடு கடத்த மலேசியாவுக்கு உரிமை இல்லை. 2019 ஆம் ஆண்டு உத்தரவுப்படி, உள்துறை அமைச்சர் எந்த UNHCR அகதியும் நாடு கடத்தப்படுவதைத் தடை செய்தார். எனவே, அவர் நாடு கடத்தப்படுவதற்கு எந்த அடிப்படையும் இல்லை என்றார்.

கைருஸ்ஸாமானின் மனைவி ரீட்டா ரஹ்மான், தற்போதைய பங்களாதேஷ் அரசாங்கத்தால் அவரது கைது அரசியல் உந்துதல் என்று வாதிடுகிறார். கைருஸ்ஸாமானை டாக்காவிற்கு அனுப்ப வேண்டாம் என்று மலேசிய அதிகாரிகளிடம் அவள் கெஞ்சுகிறார். அங்கு சென்றால் அவர் உயிர்  பிழைக்க மாட்டார். அவரைக் கைது செய்ய வங்கதேசத்தின் கோரிக்கைக்கு மலேசியா கடமைப்பட்டிருப்பதாக உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுடின் கூறியிருந்தார். ஆனால் மேலதிக விவரங்களை வழங்கவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here