பினாங்கு, பேராக் மாநிலங்கள் கச்சா தண்ணீர் பிரச்சினை தொடர்பாக விவாதிக்க மார்ச் 1ஆம் தேதி கூடுகிறது

முன்மொழியப்பட்ட சுங்கை பேராக் மூல நீர் பரிமாற்றத் திட்டத்தின் (SPRWTS) கீழ், சுங்கை பேராக்கிலிருந்து கச்சா நீரை மாற்றுவது பற்றி விவாதிக்க பினாங்கு மற்றும் பேராக் மாநில அரசாங்கங்கள் மார்ச் 1 அன்று ஒரு கூட்டத்தை நடத்தும். பினாங்கு முதலமைச்சர் சோவ் கோன் இயோவ், பினாங்கு நீர் தற்செயல் திட்டத்தை வகுத்துள்ளதாகவும் 2025 ஆம் ஆண்டளவில் மாற்று நீர் ஆதாரங்களைக் கண்டறிய 2009 ஆம் ஆண்டிலேயே ஆய்வு நடத்தப்பட்டதாகவும் கூறினார்.

சுங்கை பேராக் ஒரு மாற்று மூல நீர் ஆதாரமாக ஆய்வில் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளதாகவும், எரிசக்தி மற்றும் இயற்கை வளங்கள் அமைச்சகம் இந்த விஷயத்தை அறிந்திருப்பதாகவும் அவர் கூறினார். இந்த விவாதம் கடந்த வாரம் நடத்தப்பட்டிருக்க வேண்டும். ஆனால் கோவிட்-19 வழக்குகள் காரணமாக, விவாதம் மார்ச் 1 க்கு ஒத்திவைக்கப்பட்டு பேராக்கில் நடைபெறும் என்று அவர் இன்று செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

SPRWTS திட்டம் Perbadanan Bekalan Air Pulau Pinang (PBAPP) மூலம் பினாங்கு மற்றும் வடக்கு பேராக் 2025 ஆம் ஆண்டு வரை எதிர்கால நீர் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய சுங்கை பேராக்கிலிருந்து பினாங்கின் இரண்டாவது நீர் ஆதாரத்தைப் பயன்படுத்துகிறது.

2019 ஆம் ஆண்டில் பினாங்கு அரசாங்கமும் PBAPPயும் சுங்கை பேராக்கில் இருந்து கச்சா தண்ணீரை வாங்கத் திட்டமிட்டன. ஆனால் அப்போதைய பேராக் மந்திரி பெசார் டத்தோஸ்ரீ அகமது பைசல் அசுமு சுத்திகரிக்கப்பட்ட தண்ணீரை விற்க விரும்பினார்.

பினாங்குக்கு கச்சா மற்றும் சுத்திகரிக்கப்பட்ட நீரை மாற்றும் மூன்றாவது விருப்பமான ‘hybrid’ உட்பட பரஸ்பர நன்மைகளை வழங்கும் சிறந்த விருப்பத்தைத் தீர்மானிக்க இரு மாநில அரசுகளும் சமர்ப்பித்த முன்மொழிவுகளை நீர், நிலம் மற்றும் இயற்கை வளங்கள் அமைச்சகம் பரிசீலித்து வந்தது.

இதற்கிடையில், பினாங்குக்கு எதிரான கச்சா நீர் கட்டண கோரிக்கையை நிர்வகிப்பதற்கு வழக்கறிஞர்கள் குழுவை நியமிக்கும் திட்டம் குறித்து கெடாவிடமிருந்து தனக்கு எந்த முன்னேற்றமும் கிடைக்கவில்லை என்று சோ கூறினார்.

இதுவரை, கெடா அரசின் கோரிக்கைகள் மற்றும் நடவடிக்கைகள் குறித்து அதிகாரப்பூர்வமாக எதுவும் பெறப்படவில்லை என்று அவர் கூறினார். ஜனவரியில், கெடா மந்திரி பெசார் டத்தோஸ்ரீ முஹம்மது சனுசி எம்.டி. நோர், பினாங்குக்கு எதிரான கச்சா தண்ணீர்க் குற்றச்சாட்டுகள் விவகாரத்தில் மாநில அரசாங்கம் மிகவும் தீவிரமானதாக இருப்பதை நிரூபிக்க வழக்கறிஞர்கள் குழுவை நியமித்ததாகக் கூறப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here