கோவிட் தொற்று பாதிக்கப்பட்ட 3இல் 1 பங்கு மக்கள் 6 முதல் 12 மாதங்களில் குறைந்தபட்சம் ஒரு அறிகுறி இருப்பதாக புகார்

கிட்டத்தட்ட மூன்றில் ஒரு பங்கு மக்கள் தங்கள் கொரோனா வைரஸ் தொற்றுக்கு 6 முதல் 12 மாதங்களுக்கு இடையில் குறைந்தபட்சம் ஒரு அறிகுறியைப் புகாரளிக்கின்றனர். டென்மார்க்கில் 152,000 பேரிடம் நடத்தப்பட்ட ஆய்வில் கண்டறியப்பட்டுள்ளது.

இந்த ஆய்வில் கோவிட் நோயால் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்படாத நபர்களின் மிகப்பெரிய குழுக்களில் ஒன்று உள்ளது, மேலும் மற்ற முக்கிய ஆய்வுகளை விட நீண்ட காலமாக அவர்களைப் பின்தொடர்கிறது என்று டென்மார்க்கின் ஸ்டேட் சீரம் இன்ஸ்டிடியூட் (எஸ்எஸ்ஐ) ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர். கேள்வித்தாள் அடிப்படையிலான ஆய்வில், பொதுவாக அறிவிக்கப்பட்ட நீண்ட கால அறிகுறிகள் வாசனை மற்றும் சுவை உணர்வில் ஏற்படும் மாற்றங்கள், அத்துடன் சோர்வு ஆகியவை ஆகும்.

செப்டம்பர் 2020 மற்றும் ஏப்ரல் 2021 க்கு இடையில் நடத்தப்பட்டது, சமீபத்திய ஓமிக்ரான் மாறுபாடு எழுச்சிக்கு முன்பே ஆறு, ஒன்பது அல்லது 12 மாதங்களுக்கு முன்பு கொரோனா வைரஸுக்கு நேர்மறை சோதனை செய்த 61,002 பேரின் பதில்களை எதிர்மறையான சோதனை செய்த 91,878 பேரின் பதில்களுடன் ஒப்பிடப்பட்டது.

மொத்தத்தில், நேர்மறை சோதனை செய்த பதிலளித்தவர்களில் 29.6% பேர் நோய்த்தொற்றுக்கு 6 முதல் 12 மாதங்களுக்குப் பிறகு குறைந்தபட்சம் ஒரு உடல் அறிகுறியைப் புகாரளித்தனர். இது கட்டுப்பாட்டு குழுவில் 13% ஆக இருந்தது.

நேர்மறை சோதனைகளைக் கொண்டவர்களில் பாதிக்கும் மேற்பட்டவர்கள் (53.1%) நோய்த்தொற்றுக்குப் பிறகு 6 முதல் 12 மாதங்களுக்குள் அவர்கள் மனம் அல்லது உடல் சோர்வு, தூக்கப் பிரச்சினைகள் அல்லது அறிவாற்றல் சிக்கல்களை அனுபவித்ததாகக் கூறினர். இது கட்டுப்பாட்டு குழுவில் 11.5% உடன் ஒப்பிடும்போது.

SARS-CoV-2 நோய்த்தொற்றின் வரலாற்றைக் கொண்டவர்களிடையே பதட்டம் மற்றும் மனச்சோர்வின் புதிய நோயறிதல்கள் மிகவும் பொதுவானவை என்று ஆய்வு காட்டுகிறது. இந்த ஆய்வு முன் அச்சிடலாக வெளியிடப்பட்டது மற்றும் இன்னும் மதிப்பாய்வு செய்யப்படவில்லை.

நீண்ட கோவிட் எனப்படும் நோய் பரவல் குறித்த மதிப்பீடுகள் மாறுபடும். உலக சுகாதார அமைப்பு (WHO) சிண்ட்ரோம் பிந்தைய கோவிட்-19 நிலை என்று அழைக்கிறது மற்றும் இது தொடர்ந்து வரும் அறிகுறிகளாக வரையறுக்கிறது – சோர்வு அல்லது மூச்சுத் திணறல், மற்றவற்றுடன் – ஆரம்ப தொற்றுக்கு மூன்று மாதங்களுக்குப் பிறகு குறைந்தது இரண்டு மாதங்கள் நீடிக்கும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here