சொந்த நாடுகள் விதித்த வரம்புகளால் ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரை நாடு கடத்துவது தாமதமானது

கோத்த  கினபாலுவில் ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரை திருப்பி அனுப்புவதில் தாமதம் ஏற்படுவதற்கு அந்தந்த நாடுகளின் அதிக எண்ணிக்கையிலான குடிமக்கள் ஒரே நேரத்தில் திரும்ப அனுமதிக்கப்படவில்லை என்ற கட்டுப்பாடுகள் தான் காரணம் என்று குடிநுழைவுத் துறையின் தலைமை  இயக்குநர் டத்தோஸ்ரீ கைருல் டிசைமி டாவூட் கூறுகிறார்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய்களின் போது ஒரே நேரத்தில் 20 முதல் 30 குடிமக்களை நாடு கடத்துவதற்கு மட்டுமே அந்த நாடுகள் அனுமதி அளித்துள்ளன என்றார். நாடு முழுவதும் உள்ள குடிவரவு டிப்போக்களில் சுமார் 5,000 ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோர் நாடு கடத்தப்படுவதற்காக காத்திருப்பதாக அவர் கூறினார். பிலிப்பைன்ஸ் மற்றும் இந்தோனேசியா போன்ற சம்பந்தப்பட்ட நாடுகள் ஒரே நேரத்தில் அதிக எண்ணிக்கையிலான நாடு திரும்பிய குடிமக்களை தங்க வைக்க இடம் இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

திங்கட்கிழமை (மார்ச் 14) லிக்காஸில் உள்ள ஒரு குடியேற்ற குடியிருப்பில் ஒரு மேற்பார்வைக்கு பிறகு அவர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். புலம்பெயர்ந்தோரை நாடு கடத்துவது சபாவில் உள்ள டிப்போக்களில் இருந்து மட்டுமல்ல, நாடு முழுவதும் உள்ள ஒரு தொடர் பயிற்சியாகும். எனினும், இந்தியா மற்றும் பாகிஸ்தானில் உள்ளவர்களை நாடு கடத்தும் பணி விரைவாக மேற்கொள்ளப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், பிலிப்பைன்ஸில் உள்ள அதிகாரிகளுடன் கலந்துரையாடிய பின்னர் விகிதம் மேம்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார். எதிர்காலத்தில் பிலிப்பைன்ஸில் இருந்து சுமார் 850 ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோர் ஒரு பயணத்திற்கு அவர்களின் சொந்த நாட்டிற்கு திருப்பி அனுப்பப்படுவார்கள் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

பிலிப்பைன்ஸுக்கு கோவிட்-19 பரிசோதனைகள் தேவைப்பட்டால், திருப்பி அனுப்பப்படுபவர்களின் குடும்பங்கள் செலவை ஏற்கும். இதற்கிடையில், திங்கள்கிழமை நள்ளிரவு 12.10 மணி முதல் அதிகாலை 2 மணி வரை லிக்காஸில் உள்ள குடியேற்ற குடியிருப்பில் நடந்த நடவடிக்கையின் போது 117 ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோர் கைது செய்யப்பட்டதாக சபா குடிவரவு இயக்குனர் சித்தி சலேஹா ஹபீப் யூசோப் கூறினார்.

செல்லுபடியாகும் பயண ஆவணங்கள் இல்லாதது உட்பட பல்வேறு குற்றங்களுக்காக 71 குழந்தைகளுடன் மொத்தம் 46 பெரியவர்கள் (12 ஆண்கள் மற்றும் 34 பெண்கள்) தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here