லோவின் சட்ட உரிமைகளைத் தடுப்பது நீதிமன்ற அவமதிப்பு என்கிறார் வழக்கறிஞர்

ஒரு தாய் தனது மூன்று குழந்தைகளின் மதமாற்றத்தை ரத்து செய்வதைத் தடுக்கும் எந்தவொரு முயற்சியும் நீதி நிர்வாகத்தில் தலையிடுவதாகவும் நீதிமன்ற அவமதிப்பாகவும் கருதப்படும் என்று அந்த தாயாரின் வழக்கறிஞர்கள் இன்று தெரிவித்தனர். லோ சிவ் ஹாங்கின் சட்டக் குழுவை வழிநடத்தும்  ஸ்ரீமுருகன், சில தரப்பினர் தங்கள் வாடிக்கையாளருக்கு எதிராகத் தொடங்கியுள்ள மிரட்டல், அழுத்தம் மற்றும் அவதூறு பிரச்சாரத்தையும் கண்டித்துள்ளார்.

நாட்டில் உள்ள பல்வேறு இனங்களுக்கிடையில் வெறுப்பை தூண்டும் மற்றும் தேவையற்ற பதற்றத்தை ஏற்படுத்தும் என்பதால், வழக்கு தொடர்பான எந்தவொரு அறிக்கையையும் வெளியிடுவதைத் தவிர்க்குமாறு அனைத்து தரப்பினரையும் நாங்கள் கேட்டுக்கொள்கிறோம் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

இந்த நாட்டில் உள்ள ஒவ்வொரு குடிமகனின் பேச்சு மற்றும் கருத்து சுதந்திரத்தை நாங்கள் மதிக்கிறோம். மேலும் எந்த வீடியோக்களையும் தயாரிக்க வேண்டாம் அல்லது வழக்கு தொடர்பாக அல்லது லோ சிவ் ஹாங்கிற்கு எதிராக மேலும் கருத்துகள் எதுவும் தெரிவிக்க வேண்டாம் என்று அவர் கூறினார்.

இந்த விவகாரம் தற்போது நீதிமன்றத்தின் முன் நிலுவையில் உள்ளதாகவும், இந்த விவகாரம் அரசியலாக்கப்படாது என்றும் சட்டப்பூர்வ செயல்முறை அதன் சொந்த போக்கில் செல்ல அனுமதிக்கப்படும் என்றும் ஸ்ரீமுருகன் நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

இந்தக் குழந்தைகளின் சமயத்தை மாற்ற எவரும் முயற்சிக்கக் கூடாது என்று பாஸ் கடுமையாக எச்சரிக்க விரும்புகிறது  என்று அதன் தகவல் தலைவர் கைரில் நிஜாம் கிருதின் கூறினார். ஒரு அறிக்கையில், குழந்தைகள் இஸ்லாத்திற்கு மதமாற்றம் அவர்களின் “இஸ்லாமிய ஆய்வுகள் மற்றும் கல்வியின் விளைவாக சுதந்திரமானவர்களாக  (மாற்றம் செய்ய) அவர்களின் புரிதல், விழிப்புணர்வு மற்றும் விருப்பம் ஆகியவற்றின் அடிப்படையிலானது என்று அவர் கூறினார்.

குழந்தைகளை லோவிடம் ஒப்படைக்க பொதுநலத் துறைக்கு உத்தரவிடுவதற்கான உயர் நீதிமன்றத் தீர்ப்பு அவர்களின் காவலில் மட்டுமே ஈடுபட்டுள்ளது என்றும், சமயப் பிரச்சினைகளைத் தொடவில்லை. குழந்தைகளை இஸ்லாத்தை விட்டு வெளியேற உத்தரவிடவோ அல்லது அனுமதிக்கவோ கூடாது என்று கைரில் கூறினார்.

14 வயது இரட்டை மகள்கள் மற்றும் 10 வயது சிறுவனின் நம்பிக்கையைப் பாதுகாக்க அனைத்து அரசியல்வாதிகள், கல்வியாளர்கள், முஃப்திகள், சமயப் போதகர்கள், அரசு சாரா நிறுவனங்கள் மற்றும் முஸ்லிம் மலேசியர்கள் ஒன்றிணைய வேண்டும் என்று அவர் கேட்டுக் கொண்டார்.

வெள்ளியன்று, பெர்லிஸ் சமய அதிகாரிகளிடமிருந்து தனது மூன்று குழந்தைகளின் காவலைப் பெற்ற லோ, தனது முன்னாள் கணவர் குழந்தைகளை இஸ்லாத்திற்கு மாற்றுவதற்கு சட்டப்பூர்வமாக தகுதியற்றவர் என்று அறிவிக்க உயர் நீதிமன்றத்தில் விடுப்புக்கு விண்ணப்பித்தார். மைனர் குழந்தைகளை பெற்றோர் ஒருதலைப்பட்சமாக மதமாற்றம் செய்ய அனுமதிக்கும் பெர்லிஸ் மாநிலச் சட்டத்தில் உள்ள ஒரு விதி அரசியலமைப்பிற்கு முரணானது என்ற அறிவிப்பையும் அவர் கேட்கிறார்.

கடந்த மாதம், பெர்லிஸ் சமய அதிகாரிகளிடமிருந்து லோ தனது குழந்தைகளின் காவலைப் பெற்றார். கடந்த வாரம், அவர் தனது முன்னாள் கணவர் குழந்தைகளை இஸ்லாத்திற்கு மாற்ற சட்டப்பூர்வமாக தகுதியற்றவர் என்று அறிவிக்கக் கோரி உயர்நீதிமன்றத்தில் ஒரு நீதித்துறை மறுஆய்வு மனு தாக்கல் செய்தார்.

மைனர் குழந்தைகளை பெற்றோர் ஒருதலைப்பட்சமாக மதமாற்றம் செய்ய அனுமதிக்கும் பெர்லிஸ் மாநிலச் சட்டத்தில் உள்ள ஒரு விதி அரசியலமைப்பிற்கு முரணானது என்ற அறிவிப்பையும் அவர் கேட்கிறார். பதிவாளர் வழங்கிய ஜூலை 7, 2020 தேதியிட்ட மாற்றத்தின் பதிவை ரத்து செய்ய சான்றிதழின் உத்தரவை லோ விரும்புகிறார்.

அவர் முலாஃப் பதிவாளர், பெர்லிஸ் மத மற்றும் மலாய் சுங்க கவுன்சில் (MAIPs), மாநில முஃப்தி அஸ்ரி ஜைனுல் ஆபிதீன் மற்றும் மாநில அரசாங்கத்தை பிரதிவாதிகளாக குறிப்பிட்டுள்ளார். அவரது குழந்தைகளின் இஸ்லாமிய நம்பிக்கையைப் பேணுவதற்காக அவரது விவாகரத்து மனுவில் MAIP கள் தலையிட முயன்றதை அடுத்து அவர் செயல்பட முடிவு செய்ததாக அவரது வழக்கறிஞர்கள் தெரிவித்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here