14 வயது மலேசிய சிறுமியின் எவரெஸ்ட் நோக்கிய பயணம்

எட்டு வயதில் நடைபயணத்திற்காக 11 வயதில் கினாபாலு மலையில் ஏறுவதை கற்பனை செய்து பாருங்கள். மலேசிய சிறுமியான கலிர்ரா ஐசிஸ் அதெலேஜ் டானுக்கு, மலைகளின் உச்சிகளுக்கு நடைபயணம் செய்வது ஒரு மிகப் பெரிய ஆர்வமாக இருக்கிறது.

கலிர்ரா, சவாலான செயலை ரசித்ததாகக் கூறினார். ஏனெனில் அது தனது எல்லைக்குத் தள்ளுகிறது. இந்த ஆண்டு மார்ச் மாதம், இப்போது 14 வயதாகும் கலிரா, நேபாளத்தில் உள்ள அன்னபூர்ணா மலையின் அடிப்படை முகாமுக்குச் சென்றார்.

ஸ்ரீ கோலாலம்பூர் அனைத்துகல பள்ளி மாணவி தனது முதல் ஹைகிங் பயணம் 2008 இல் சிலாங்கூரில் உள்ள பூச்சோங்கில் உள்ள வவாசன் மலையில் இருந்ததாக சன் பத்திரிக்கைக்கு தெரிவித்தார். எனது எட்டு வயதில் எனது பெற்றோர் மற்றும் இளைய சகோதரருடன் வவாசன் மலையில் நடைபயணம் செய்யத் தொடங்கினேன். அது அளிக்கும் சவால்கள் காரணமாக நான் மலையேற்றத்தின் மீது ஒரு விருப்பத்தை வளர்த்துக் கொண்டேன்.

மேலும், இயற்கை மற்றும் அழகான சுற்றுப்புறங்களுடன் நான் வலுவான தொடர்பை உணர்கிறேன். சவாலான ஒன்றைத் தொடங்க விரும்புவதாகவும், அப்போதுதான் கினாபாலு மலைக்குச் செல்ல அவரது பெற்றோர்கள் கையொப்பமிட்டதாகவும் அவர் கூறினார். 2006 ஆம் ஆண்டு மலேசியாவின் முதல் தனி எவரெஸ்ட் சிகரத்தில் ஏறிய ரவிச்சந்திரன் தருமலிங்கத்திடம் பயிற்சி பெற்ற பிறகு கினபாலு சிகரத்தை அடைந்தேன்.

வெற்றிகரமான மலையேற்றத்திற்கு அவளது பெற்றோர்கள் உடன் சென்றனர். அதுதான் எனது முதல் மலையில் ஏறிய அனுபவம், அன்று முதல் நான் புதிய உயரங்களை அடைய விரும்பினேன். அதனால்தான் 8,091 மீட்டர் உயரமுள்ள அன்னபூர்ணா மலையில் ஏறினேன். அவள் இப்போது மீண்டும் அன்னபூர்ணா சிகரத்தின் உச்சியை அடைந்து எவரெஸ்ட் அடிவார முகாம் வரை ஏறுவதையும், கிளிமஞ்சாரோ சிகரத்தையும் (5,895 மீ), அன்னபூர்ணா சுற்று மற்றும் இமயமலைத் தொடரில் உள்ள மற்ற மலைகளையும் வெல்வதையும் எதிர்பார்க்கிறாள்.

மலையேறுவது கடினமான அம்சங்களில் ஒன்று, தனது ஹைகிங் பயணங்களின் போது அவர் செய்யும் நண்பர்களிடம் விடைபெறுவது என்றார். அவர்கள் எனக்கு குடும்பத்தைப் போல ஆகிவிடுகிறார்கள். கஷ்டங்களை ஒன்றாகச் சந்தித்த பிறகு நாங்கள் நிரந்தரப் பிணைப்பைப் பேணுகிறோம்.

ஒரு மலையின் உச்சிக்கு ஏறுவது கடினமாக இருக்கும் என்று நினைக்கும் போது சில சமயங்களில் மனச்சோர்வடைவதாக கலிர்ரா கூறினார். உள்ளூர் மலைவாழ் மக்களைச் சந்திப்பதும், புதிய கலாச்சாரங்களை ரசிப்பதும், ஆபத்தான தொங்கு பாலங்களைக் கடப்பதும் எனக்குக் கிடைத்த பல அனுபவங்களில் ஒன்று.

ஏறும் போது, ​​நான் உணவைப் பற்றியும், நான் என்ன சாப்பிடுவேன் என்பதைப் பற்றியும் சிந்திப்பேன். என் மனதின் எதிர்மறையான பக்கத்துடன் மல்யுத்தம் செய்யும் போது ​​என்னால் அதை உச்சத்திற்குச் செல்ல முடியுமா என்ற சந்தேகத்தை ஏற்படுத்தும். பயணத்தின் முடிவில், நாங்கள் அனைவரும் கூடி பாடி நடனமாடுவோம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here