வெறி நாய் கடித்து சிலாங்கூரில் ஒரு மரணம் பதிவாகியுள்ளது

பெட்டாலிங் மாவட்டத்தில் உள்ள ஒரு வீட்டில் 40 வயது நபர் வெறிநாய்க்கடியால் கடிப்பட்டு உயிரிழந்துள்ளார் என சிலாங்கூர் சுகாதாரத் துறை தெரிவித்துள்ளது.

திங்கள்கிழமை (ஏப்ரல் 4) பாதிக்கப்பட்டவரின் பிரேதப் பரிசோதனையைத் தொடர்ந்து, திணைக்களத்தின் அதிகாரப்பூர்வ முகநூல் பக்கத்தில் ஒரு அறிக்கையில் இயக்குனர் டாக்டர் ஷாரி ங்காடிமன் கூறினார்.

அவரது உடல் பிரேத பரிசோதனைக்காக செர்டாங் மருத்துவமனைக்கு அனுப்பப்பட்டது மற்றும் மூளை மாதிரிகள் மீதான ஆய்வக சோதனைகளின் முடிவுகள் ரேபிஸ் வைரஸுக்கு சாதகமாக இருப்பது கண்டறியப்பட்டது என்று அவர் கூறினார்.

அவரது நடமாட்டம் குறித்து விசாரணை நடத்தப்பட்டதாகவும், அவர் இறப்பதற்கு இரண்டு நாட்களுக்கு முன்பும் அவர் குடியிருப்புப் பகுதியில் வெறிநாய் சுற்றித் திரிந்தது கண்டறியப்பட்டதாகவும் டாக்டர் ஷாரி கூறினார். தொற்றுக்கான காரணம் இன்னும் விசாரணையில் உள்ளது.

ஏப்ரல் 7 முதல் தெருக்களில் தெருநாய்களை அகற்றுவது உட்பட மாநில சுகாதாரத் துறை, கால்நடை சேவைகள் துறை (டிவிஎஸ்) மற்றும் பெட்டாலிங்கில் உள்ள அதிகாரிகள் ஒருங்கிணைந்த முறையில் பல தடுப்பு மற்றும் கட்டுப்பாட்டு நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளப்பட்டதாக டாக்டர் ஷாரி கூறினார்.

பிடிக்கப்பட்ட விலங்குகள் கால்நடை ஆராய்ச்சி நிறுவனத்திற்கு (விஆர்ஐ) அனுப்பப்பட்டன என்று அவர் கூறினார். நாய் அல்லது காட்டு விலங்குகள் கடித்தால் ஏற்படும் விளைவுகளை முன்கூட்டியே கண்டறிவதற்கும் விழிப்புணர்வை அதிகரிப்பதற்கும் அனைத்து பொது மற்றும் தனியார் சுகாதார நிலையங்களும் எச்சரிக்கை செய்யப்பட்டுள்ளதாக அவர் கூறினார்.

ஷா ஆலம் மருத்துவமனை மற்றும் செர்டாங் மருத்துவமனை ஆகியவை மாநிலத்தில் நாய் கடி வழக்குகளுக்கான பரிந்துரை மருத்துவமனைகளாக நியமிக்கப்பட்டுள்ளதாக அவர் கூறினார்.

இது ரேபிஸ் தடுப்பூசி மற்றும் ரேபிஸ் இம்யூனோகுளோபுலின் சிகிச்சைக்கான இடர் மதிப்பீடு மற்றும் காயத்தின் வகையை தேவைப்பட்டால் செயல்படுத்துவது என்று அவர் கூறினார்.

நாய்கள் அல்லது வன விலங்குகள் கடித்தால், காயத்தை உடனடியாக சுத்தம் செய்து சிகிச்சை பெற வேண்டும் என்றும், எப்போதும் தடுப்பு நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ள வேண்டும் என்றும் டாக்டர் ஷாரி பொதுமக்களுக்கு அறிவுறுத்தினார்.

செல்லப்பிராணிகள் வளர்ப்பு நாய்கள் ஆக்ரோஷமாக மாறுவது உட்பட நடத்தையை மாற்றினால், உடனடியாக மாநில DVS அல்லது மாவட்ட கால்நடை சேவை அலுவலகத்திற்கு அல்லது குடியிருப்பு பகுதிகளில் நாய்கள் அல்லது காட்டு விலங்குகள் சுற்றித் திரிந்தால் உள்ளூர் அதிகாரிகளுக்கு உடனடியாகத் தெரிவிக்குமாறு அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here